23 tuổi có nên đi học lại đại học không?

Trong này có bác nào xem MMO là nghề chính không? em thì hiện tại chỉ biết làm MMO để kiếm tiền! nên muốn học thêm để mà phòng thân! lỡ sau này MMO ko làm được nữa cũng có cái mà kiếm sống!
kinh nghiệm bản thân mình là nếu chủ thớt định học CNTT thì ko nên nhé
mình trước đây cũng bỏ học giữa chừng vì lý do cá nhân, năm 23 tuổi thi lại vào ngành CNTT-> lúc đó cũng có vài đứa bạn khuyên ko nên tiếp tục mà nên học cái gì đó để kiếm sống sớm hơn, mình ko nghe vì lúc đó nghĩ mình lực học ko tệ. học DH CNTT thì 5 năm, ra trường 28 tuổi với bằng trung bình -> đi xin việc hới khó, lương mấy tháng đầu cũng sống chật vật -> nản bỏ wa làm mmo, trong khi bạn bè trang lứa cưới vợ mua nhà mình vẫn còn cô đơ lẻ bóng
=> nếu bạn ko thật pro hoặc ko có chỗ chống lưng sau khi ra trường thì nên kếm thêm việc ngoài đời để làm mà lo cho tương lai, như kinh odanh chẳng hạn, ko nhất thiết phải học ĐH làm gì -> khởi nghiệp trễ cũng khổ lắm bạn ah

Quang trọng học ra làm việc làm dc ko kìa ... bỏ ra 3 4 năm tiền bạc để học rồi bảo đam mê ... tới lúc đói mới biết .

học không bao giờ muộn, mà chỉ sợ nghĩ đến việc học quá muộn rồi không còn đủ thời gian để học.

Chủ thớt học để làm gì :)
Nếu học để trang trải cuộc sống thì chọn ngành nào sống dc ấy, xong rồi quay ra buôn bán chẳng hạn
Nếu học để lấy kiến thức thì hãy chọn cái gì mình thích thôi :) sau này phất lên hay k là chuyện của tương lai :)) đã xác định học như thế thì có kiếm dc nhiều tiền hay k cũng k quan trọng :)

kinh nghiệm bản thân mình là nếu chủ thớt định học CNTT thì ko nên nhé
mình trước đây cũng bỏ học giữa chừng vì lý do cá nhân, năm 23 tuổi thi lại vào ngành CNTT-> lúc đó cũng có vài đứa bạn khuyên ko nên tiếp tục mà nên học cái gì đó để kiếm sống sớm hơn, mình ko nghe vì lúc đó nghĩ mình lực học ko tệ. học DH CNTT thì 5 năm, ra trường 28 tuổi với bằng trung bình -> đi xin việc hới khó, lương mấy tháng đầu cũng sống chật vật -> nản bỏ wa làm mmo, trong khi bạn bè trang lứa cưới vợ mua nhà mình vẫn còn cô đơ lẻ bóng
=> nếu bạn ko thật pro hoặc ko có chỗ chống lưng sau khi ra trường thì nên kếm thêm việc ngoài đời để làm mà lo cho tương lai, như kinh odanh chẳng hạn, ko nhất thiết phải học ĐH làm gì -> khởi nghiệp trễ cũng khổ lắm bạn ah

Thế bây giờ bạn chỉ làm MMO à! mình cũng có ý tưởng làm MMO kiếm vốn rồi kinh doanh! nhưng đi đâu ai cũng nói thời đại này muốn làm gì cũng cẫn cái bằng!

sao bạn lại hỏi câu này nhỉ. cái này mình nghĩ bạn đã tự có câu trả lời rồi mà. the mình nghĩ nhé 80% mọi người chọn học đại học để kiếm kế sinh nhai sau này còn 20% học để fuc vụ cho khoa học. nếu bạn thuộc 80% này mà giờ bạn có kế sinh nhai rồi thì khỏi pải đi học còn chưa kiếm dc kế sinh nhai thì học để kiếm sống. còn bạn thuộc 20% công hiến cho khoa học thì khỏi pải bàn đi học đi thôi.đây là ý kiến riêng em xin đừng ném đá nhé

phang tới đi bác sao phài xoắn, em đang có ý định học ngành cntt sau khi ra trường, thì đợt 2 vào ngành khác làm tay trái nè :)), vì cntt cứ mỗi ngày một loại ngôn ngữ em sợ lúc em già em theo không nổi nên chắc em sẽ hoc 2 ngành =))

có thể nên đi học CNTT lắm chứ. chắc chắn là nên đi học rồi

học , học nữa, học mãi . Đúp học tiếp !

nên học chỉ học mới đổi đời dù muộn còn hơn ko mình cũng mới ra trường xong học rất cực nhưng khi cầm dc tấm bằng thì lại cảm thấy sung sướng kaka

mình nghĩ bạn nên suy nghĩ thật kỹ,mình thấy giờ bằng ĐH nhiều quá rồi, nếu bạn có ý định học thì nên học cái gì đó thiết thực hơn, ra trường có thể vận dụng ngay, như mình đây học 4 năm ĐH cầm cái bằng ra đi xin chỗ nào cũng trầy trật,có chỗ nào ngon ăn thì không tới lượt mình nữa rồi, ,giờ đang thất nghiệp vào mmo kiếm vài đồng qua ngày thôi.Bạn cùng lớp ĐH hầu như chưa ai làm đúng chuyên môn, nghĩ mà nản quá...

mình nghĩ bạn nên suy nghĩ thật kỹ,mình thấy giờ bằng ĐH nhiều quá rồi, nếu bạn có ý định học thì nên học cái gì đó thiết thực hơn, ra trường có thể vận dụng ngay, như mình đây học 4 năm ĐH cầm cái bằng ra đi xin chỗ nào cũng trầy trật,có chỗ nào ngon ăn thì không tới lượt mình nữa rồi, ,giờ đang thất nghiệp vào mmo kiếm vài đồng qua ngày thôi.Bạn cùng lớp ĐH hầu như chưa ai làm đúng chuyên môn, nghĩ mà nản quá...

cái này là do chế độ vn nó làm ai đời nc dân có học lại thất nghiệp nhà nước thì toàn bọn dốt nát do bố nó là quan => học vấn nó ko có tội, tội là ở người đã ko biết trọng dụng nó.

Thế bây giờ bạn chỉ làm MMO à! mình cũng có ý tưởng làm MMO kiếm vốn rồi kinh doanh! nhưng đi đâu ai cũng nói thời đại này muốn làm gì cũng cẫn cái bằng!
uhm giờ mình tạm thời fulltime mmo 1 thời gian nữa kiếm vốn đã. nếu bạn định theo lập trình-> ra trường 1-2 năm đầu lướng ko thể cao nếu ko quá pro -> bắt đầu tăng lương ở tuổi 30-> quá trễ , trong khi đa số dân lập trình tuổi <40 => 10 năm trong nghề quá ngắn (lý do vì sao đa số tuổi <40 thì tự tiềm hiểu hoặc pm mình)
thời đại này bằng cấp ko = bằng lòng, có chỗ dựa ,cây cao bóng lớn lớn thì miễn có bằng là có xiền, ko cần biết bằng ngành gì, loại gì, còn nếu bạn ko có gì thì mình thấy thực sự ko nên phí thêm thời gian, sau này nếu đi xin việc ở đâu đòi bằng thì kiếm cái bằng bổ túc thủ tục cũng dc

Thời đại này không học thì ko tiền -> không có vợ -> gặp bạn bè cũng xấu hổ -> không công danh -> cha mẹ buồn -> không gì cả -> tương lại thì ... -> ...
30 tuổi 40 tuổi cũng phải học để có cài bằng , ra làm việc sống được với xã hội có kiến thức để mà ĐIÊU với người ta , chứ người ta nói chuyện gì mình cũng không biết thì không được ! Khuyến khích bác nên học và cố gắng đừng chơi nữa và đặc biệt đừng lập những topic thế này 23 tuổi rồi mà tự nhận thức học để làm j` đi ! Thời nay không học thì làm bốc vác, phụ hồ, .... chẳng sướng j` thà làm lương 3tr dần dàn 4tr mmo tìm hiểu học tập 6tr học cao hơn tiền nhiều hơn 10tr, lanh lợi ................ 15tr tài hơn nữa 20tr ... Cứ nghĩ tích cực đi bác !
Năm nay ko đc năm sau ! Em học đại học năm 4 này mà còn đi thi đại học cho vui :D Khuyên bác tận tình :| Học có tiền đóng tiền mạng mà còn lên mmo :D

70 tuổi người ta còn đi học đại học chứ nói gì 23 cứ nghe theo câu học nữa học mãi thì làm theo việc học thì không bao giờ giới hạn tuổi :binhsua10:

Announcements

Forum statistics

Threads
420,985
173,053
Latest member
hoathinhtreem

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back