Event Ca Dao-Tục Ngữ-Thành Ngữ Về Rắn Quý Tỵ 2013 Giải Thưởng 3 LR

Liu điu lại nở ra dòng liu điu (liu điu là 1 loài rắn nhé, ý nói cha nào, con nấy)
LR more info

Liu điu lại nở ra dòng liu điu (liu điu là 1 loài rắn nhé, ý nói cha nào, con nấy)
LR more info

ờ câu này được đấy tưởng câu kia thì có vấn đề thứ 1 là sai thành ngữ thứ 2 là trùng với godfathervn hihii

Em vẽ rồng rắn làm chi?
Cho anh mệt trí nghĩ suy đêm ngày!
Nói đi, nói đại, sợ gì?
Anh đây hiểu được, tình nì trao em!

Đúng tâm trạng của mình, có t/c mà ng ta cứ thờ ơ, lúc tưởng như đáp lại, lúc lại xa cách như ng ko quen...
hichic

Đúng tâm trạng của mình, có t/c mà ng ta cứ thờ ơ, lúc tưởng như đáp lại, lúc lại xa cách như ng ko quen...
hichic
tâm trạng dữ hen :binhsua146:
vậy là đủ tiêu chuẩn dự thi rầu :binhsua168:
ờ đủ điều kiện dự thi rồi :binhsua146:

Góp vui tí.
Rắn đến nhà, không đánh thành quái. Ý nói: nuôi dưỡng kẻ xấu thì nó sẽ làm hại mình.

Mới sưu tầm được bài vè về các loài rắn. Có lẽ tương đối đầy đủ về các loại rắn mức độ nguy hiểm của nó.
Mái gầm, chàm quạp, hổ lác, hổ hèo
Ri cốc, liu điu, ri voi, hổ lửa
Hổ hành, hổ ngựa, rắn ráo, rắn râu
Quỷ khóc thần sầu: hổ mang, hổ sậy
Thấy đà run rẩy: cạp nia, cạp nong
Lặn lội dưới sông: là con rắn nước
Rắn rồng, rắn lục, ri cá, rắn trung
Nghe đến hãi hùng: hổ mây, hổ bướm
Ớn đà quá ớn... chẳng dám kể thêm...
Mình rất sợ rắn, chỉ hi vọng sang năm rắn sẽ được thuận buồm xuôi gió.
Thanks chủ thread.

cõng rắn cắn gà nhà
:D :D

Event gì kéo dài tới 1 tuần mà có 3$ :binhsua146: mà tại sao phải thank mới được dự thi :m021:. Suy nghĩ nhức đầu khi thắng lại chỉ được có 1$ và % thắng lại thấp chủm :m007:và phải tốn một cái thank không có ý nghĩa gì hết. Mình post đại hai câu cho vui không cần phải trao giải
:m108::

Con gì trườn dọc bờ ao
Bắt ếch, bắt nhái le vào le ra

Event làm ra vui là chính và để Tham Gia cũng phải có luật lệ ,3lr ko phải 1 vì tới 3 người,có thể thấp với bạn nhưng ko thấp với người khác, ko cần suy nghĩ chỉ cần google ,bạn Chê event của mình thì bạn có thể mở event của bạn với giải thưởng cao hơn :binhsua44:

- - - Updated - - -

cõng rắn cắn gà nhà
:D :D

câu này đã có bạn post ,bạn nên post câu khác và bạn chưa bấm thanks ở bài post 1 nha :binhsua44:

Nhìn thấy topic bác em zô luôn 1 câu à đúng rồi bác cho em hỏi 1 người có thể trả lời mấy câu đc k hay chỉ đc 1 thôi
Đánh rắn đánh đằng đầu: Nhằm chỉ con người biết sử dụng đòn chí mạng đối với kẻ hung ác như ta đánh rắn phải đánh đúng chỗ, trúng huyệt để khỏi bị báo thù.:binhsua31:

- - - Updated - - -

like ở đâu zậy các bác ơi

"mái gầm cắn nằm tại chỗ, rắn hổ còn đem về nhà". Có nghĩa là bị rắn nầy cắn dọc đường không cỏ thuốc trị cấp thời, tại chỗ thì coi như đi dứt. Chỉ vài mươi phút sau, nọc độc truyền về tim là sùi bọt mép, có người, trợn mắt ra đi.
"miệng hùm nọc rắn"ám chỉ loài vật hiểm sâu!

Nhìn thấy topic bác em zô luôn 1 câu à đúng rồi bác cho em hỏi 1 người có thể trả lời mấy câu đc k hay chỉ đc 1 thôi
Đánh rắn đánh đằng đầu: Nhằm chỉ con người biết sử dụng đòn chí mạng đối với kẻ hung ác như ta đánh rắn phải đánh đúng chỗ, trúng huyệt để khỏi bị báo thù.:binhsua31:

- - - Updated - - -

like ở đâu zậy các bác ơi
1 người trả lời 1 câu thôi ,vì mấy cái này chịu khó google là ra quan trọng là tìm được câu nào độc đáo để post ,chứ 1 người post nhiều câu quá thì dễ ẵm giải và ko công bằng với những người khác hihi ,khi nào mình chơi random thì nó khác
câu này trùng với bạn thuykhaden rồi nên tìm câu khác nha ,thanks nằm ở bài post đầu tiên ấy nếu ko thấy thì pm anh nhé

anh chemgio nhiều tiền câu like ác ghê:binhsua21:

lâu lâu mở vài cái event cho anh em tiện thể cộng vài cái thanks cho vui ,chứ mọi người biết anh qua những gì anh làm chứ đâu phải vì mấy cái thanks này hihiih

lâu lâu mở vài cái event cho anh em tiện thể cộng vài cái thanks cho vui ,chứ mọi người biết anh qua những gì anh làm chứ đâu phải vì mấy cái thanks này hihiih
up cho bác em k đủ điều kiện rồi k thấy nút thanks đâu :m098:

em mê nhất là cụ Lê Quý Đôn nên mạn phép post bài " Rắn đầu biếng học" của cụ và nó cũng là bài thơ chữ nôm duy nhất còn lại của cụ!!!
Chẳng phải liu điu cũng giống nhà
Rắn đầu biếng học lẽ không tha
Thẹn đèn, hỗ lửa đau lòng mẹ
Nay thét, mai gầm rát cổ cha
Ráo mép chí quen lời lếu láo
Lằn lưng chẳng khỏi vết năm bà
Tết nay Châu Lỗ xin siêng học
Kẻo hổ mang danh tiếng thế gia

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads