Event Ca Dao-Tục Ngữ-Thành Ngữ Về Rắn Quý Tỵ 2013 Giải Thưởng 3 LR

Mình cũng xin tham gia cho vui:

Đôi ta như rắn với rồng
Rắn thua móng vuốt, như đồng vảy vi.

Đôi ta như rắn liu điu
Nước chảy mặc nước, ta dìu lấy nhau.

+) 2 câu đầu: Thực sự thì mình cũng chưa hiểu lắm, chỉ biết là con rồng trên mình nó có vi, có vảy, chân có móng vuốt. Chắc là nói lên sự khác biệt giữa 2 người.
+) 2 câu sau: Ý nghĩa câu này chắc mọi người đều hiểu: nói về tình yêu đôi lứa. Còn rắn liu điu thì ở quê mình gọi là rắn nước, loại này nhỏ, thân có sọc, không có nọc độc, nếu bị cắn thì cũng không sao cả (chỉ hơi ngứa tý thôi) :D

em mê nhất là cụ Lê Quý Đôn nên mạn phép post bài " Rắn đầu biếng học" của cụ và nó cũng là bài thơ chữ nôm duy nhất còn lại của cụ!!!
Chẳng phải liu điu cũng giống nhà
Rắn đầu biếng học lẽ không tha
Thẹn đèn, hỗ lửa đau lòng mẹ
Nay thét, mai gầm rát cổ cha
Ráo mép chí quen lời lếu láo
Lằn lưng chẳng khỏi vết năm bà
Tết nay Châu Lỗ xin siêng học
Kẻo hổ mang danh tiếng thế gia
anh rất muốn cho em tham dự nhưng vì đây ko phải là ca dao-tục ngữ-thành ngữ vả lại em cũng chưa bấm thanks ở bài post số 1 của anh nên em chưa tham dự được ,em nên tìm câu khác cộng với bấm thanks ở bài post số 1 của anh thì mới đủ điều kiện
xin lỗi các bạn tuổi rắn nhe, khẩu phật tâm xà :binhsua17::binhsua17::binhsua17::binhsua17::binhsua17::binhsua17:
câu này traichuoi15cm đã post vả lại em chưa bấm thanks ở bài post số 1 của anh nên chưa tính được,em nên tìm câu khác thay thế cộng với bấm thanks ở bài post số 1 của anh mới đúng điều kiện dự thi
"Con rắn 1 mắt" =)) .
tìm hoài ra được câu thành ngữ tục ngữ nào thế này keke ,thay câu khác nhé em

- - - Updated - - -

Mình cũng xin tham gia cho vui:

Đôi ta như rắn với rồng
Rắn thua móng vuốt, như đồng vảy vi.

Đôi ta như rắn liu điu
Nước chảy mặc nước, ta dìu lấy nhau.

+) 2 câu đầu: Thực sự thì mình cũng chưa hiểu lắm, chỉ biết là con rồng trên mình nó có vi, có vảy, chân có móng vuốt. Chắc là nói lên sự khác biệt giữa 2 người.
+) 2 câu sau: Ý nghĩa câu này chắc mọi người đều hiểu: nói về tình yêu đôi lứa. Còn rắn liu điu thì ở quê mình gọi là rắn nước, loại này nhỏ, thân có sọc, không có nọc độc, nếu bị cắn thì cũng không sao cả (chỉ hơi ngứa tý thôi) :D

2 câu này thấy lạ lạ nè hy vọng bạn đoạt giải hen thanks :binhsua25:

Ăn già rắn lột, người già người tụt vào săng:.
Con người cũng Theo quy luật của cuộc sống =)) Chết cũng ngang hàng như nhau
góp vui cho topíc
Lờ Rờ : U9023772
Bonus thêm cái này
Nói rắn nói rồng
: Nói dài dòng những chuyện không đâu
thanks thớt :binhsua07:

Last edited by a moderator:
Ăn già rắn lột, người già người tụt vào săng:.
Con người cũng Theo quy luật của cuộc sống =)) Chết cũng ngang hàng như nhau
góp vui cho topíc
Lờ Rờ : U9023772
Bonus thêm cái này
Nói rắn nói rồng
: Nói dài dòng những chuyện không đâu
thanks thớt :binhsua07:

hồi nãy định vào nhắc câu khẩu phật tâm xà có người post rồi đổi câu khác hihi ,bây giờ thì đổi rồi hen ,câu này thấy lạ nè mà cho hỏi là ăn già hay là trăn già vậy vì đọc ăn già thấy khó hiểu thật :binhsua11:

:binhsua04: Ăn Già chứ thớt . nó mới có vần cho câu sau chứ :binhsua03: kà kà có 1usd đủ tô hủ tiếu òy :D

:binhsua04: Ăn Già chứ thớt . nó mới có vần cho câu sau chứ :binhsua03: kà kà có 1usd đủ tô hủ tiếu òy :D

tự vì thấy trăn già rắn lột ,người già người tụt vào săng nghe cũng lọt lỗ tai hihi,từ từ còn vài ngày nữa coi coi có câu nào lạ lẫm,độc đáo ý nghĩa ko đã,đi đâu mà vội mà vàng mà vấp phải đá mà quàng phải dây :binhsua02:

Len lét như rắn mồng năm, chỉ ai đó tỏ ra sợ sệt như là mình vừa làm điều gì đó không tốt mà cứ tưởng là người khác đã biết (nên lo sợ).

khẩu xà tâm phật .
câu này ai cũng biết mà ko có ai post nè :binhsua03:
thấy cái câu "khẩu phật tâm xà" của ta sắp đoạt giải rồi tính copy àh:binhsua08:
em sẽ đoạt giải tự tin thấy ớn luôn nè :binhsua17:
Len lét như rắn mồng năm, chỉ ai đó tỏ ra sợ sệt như là mình vừa làm điều gì đó không tốt mà cứ tưởng là người khác đã biết (nên lo sợ).
câu này ít người biết nè ,nghe cũng có hay hen :binhsua06:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,675
Latest member
uyen90

Most viewed of week

Most viewed of week

Back