Chào mừng các bạn đến với chuyên mục cân não đêm quay tay :v

13 triêu bán 15 >> lãi 2 triệu
mua tiếp 17 triệu >> phải bỏ 13 triệu + 2 triệu tiền lãi + bù thêm 2 triệu << lỗ 2 triệu rồi nhé
bán 19 dc lãi 2 triệu trừ tiền bù ra 2 triệu = Hòa

lời 4tr mấy thím à , mua 13tr sell 15tr , sau đó bỏ thêm 2tr mua 17tr nữa sell 19tr , tổng cổng là bỏ 15tr sell 19tr lời 4tr , mấy bác lấy tiền thật ra làm sẽ rõ

suy nghĩ nhiều chi mệt óc. mình tình nguyện làm bác nông dân, hiện túi có 30 triệu. ai mua bán bò y chang câu đố pm mình :D lời 4 triệu quá dễ

suy nghĩ nhiều chi mệt óc. mình tình nguyện làm bác nông dân, hiện túi có 30 triệu. ai mua bán bò y chang câu đố pm mình :D lời 4 triệu quá dễ
:)) cái này lấy tiền thật ra làm là biết liền

@, em mình học lớp 1 làm thế này xem các bạn xem có đúng không nhé.
Tài sản bnd thay đổi như sau:
13tr
1cb
15tr
-2tr+1cb
17tr
Ts lúc đầu là 13tr,ts sau cùng là 17tr nên lãi 17-13=4tr

đừng có áp dụng vào nuôi bào cho nó khó hiểu, cứ thế này mà tính nè
Tôi cho bạn vay 13 triệu, ngày mai bạn trả cho tôi 15 triệu => tôi lời được 2 triệu ( +2)
Bạn tiếp tục muốn vay tôi 17 triệu trong khi tôi chỉ có sẵn 15 triệu, buộc tôi phải rút ở ngân hàng 2 triệu cộng vào 15 triệu có sẵn để đủ 17 triệu cho bạn vay ( lậm 2triệu ngân hàng, -2)
ngày hôm sau bạn mang 19 triệu trả cho tôi, lời 2 triệu ( +2)
=> 2-2+2 = 2

Mình thì lại nghĩ như này ! Hóng cao nhân:rolleyes::rolleyes:
Câu đố vui tuần này :
Mua 1 con bò 13tr bán với giá 15tr sau đó mua lại nó với giá 17tr và bán 19tr hỏi lãi bao nhiêu tiền ?
-Mua 1 con bò 13tr (giá trị thực tế con bò tôi mua )
B1- Tiếp đến tôi bán nó với giá 15 tr ( Đương nhiên tôi lãi 2 triệu viết tắt theo phép tính +2 )
B2-Tiếp đến tôi cần con bò nên tôi mua lại 17 tr( Đương nhiên tôi phải so sánh nó với cái giá mà tôi vừa bán là 13 triệu ! Nên tôi phải bù vào như sau 2 triệu tiền lãi từ việc bán con bò trên =>> tôi không có lãi nữa + 2 triêu tiền thực tế phải đi vay mượn để bù vào nên chắc chắn tôi sẽ nợ 2 triệu so với con số ban đầu là 13 triệu : kí hiệu -2) . Như vậy ở đây đã tính so với bước 1 ta sẽ không cần thêm phép tính bước 1 vào bước 3 nữa ! Oke
B3- Tiếp đến tôi không cần đến con bò nữa (Chắc thằng này bị hâm :3) nên tôi bán với giá 19 triệu ! ( Đương nhiên tôi sẽ lãi 2 triệu so với cái giá 17 triệu mà tôi bỏ ra mua lại ! +2 )
Vậy tổng cộng lại : Tôi có bước 2 + bước 3 = số lãi !
-2+2=?
Cái này " nợ 2 triệu so với con số ban đầu là 13 triệu : kí hiệu -2 "
đang lấy tiền bán được so với gốc ban đầu
B3 lại lấy tiền bán dc đem so với con số 17 :D

Phải là 19 so với 13 dc +6 ===> lãi là -2 +6=4
đơn giản mà cũng nghỉ sâu xa

Cái này " nợ 2 triệu so với con số ban đầu là 13 triệu : kí hiệu -2 "
đang lấy tiền bán được so với gốc ban đầu
B3 lại lấy tiền bán dc đem so với con số 17 :D

Phải là 19 so với 13 dc +6 ===> lãi là -2 +6=4
đơn giản mà cũng nghỉ sâu xa
Quá trình nuôi bò thì lơì 4 chai thật :)) nhưng do mượn hàng xóm 2 chai nên trả cho người ta thì lời còn 2 chai thôi =))

13 triêu bán 15 >> lãi 2 triệu
mua tiếp 17 triệu >> phải bỏ 13 triệu + 2 triệu tiền lãi + bù thêm 2 triệu << lỗ 2 triệu rồi nhé
bán 19 dc lãi 2 triệu trừ tiền bù ra 2 triệu = Hòa

bạn nói "mua tiếp 17 triệu >> phải bỏ 13 triệu + 2 triệu tiền lãi + bù thêm 2 triệu << lỗ 2 triệu rồi nhé" là sai

ban đầu chỉ có 13 triệu, để có đc 17 triệu bạn chỉ bỏ thêm 2 triệu, trong khi đó thực tế nếu bỏ là phải bỏ ra 4 triệu , ko lẽ nào 13+2 = 17 ? vì thế chỗ này không lỗ 2 triệu đc, từ 13 triệu lên 17 triệu mà chỉ bỏ thêm 2 triệu thì bạn vẫn đang lời 2 triệu để góp vào cho đủ 17 triệu đó

Quá trình nuôi bò thì lơì 4 chai thật :)) nhưng do mượn hàng xóm 2 chai nên trả cho người ta thì lời còn 2 chai thôi =))
lớn rồi cứ thích nghĩ phức tạp :D
Tôi cho bạn vay 13 triệu, ngày mai bạn trả cho tôi 15 triệu => tôi lời được 2 triệu ( +2)
Bạn tiếp tục muốn vay tôi 17 triệu trong khi tôi chỉ có sẵn 15 triệu, buộc tôi phải rút ở ngân hàng 2 triệu cộng vào 15 triệu có sẵn để đủ 17 triệu cho bạn vay ( lậm 2triệu ngân hàng, -2)
=> 2-2+2 = 2

=> 2-2+2 = 2
cái này sai - mốc so sánh là đang lấy cái 15 ( vay 2 là nợ 2 ) --> trả 19 thì phải lời là 4

Đơn giản ban đầu 13 ---- quá trình có vay 2 ---- cuối cùng nhận 19 ------> 19-13-2 = 4

nói thế sai nữa - quá trình nuôi bò từ 13 lên 19 là lời 6 chai trả hàng xóm 2 chai con 4 :D

càng suy nghĩ càng làm phức tạp. bác nông dân cho dù có đủ vốn hay đi mượn thì bản chất vẫn vậy, vẫn lời 4 triệu. mượn bao nhiêu trả đủ bấy nhiêu, đâu ảnh hưởng tới lợi nhuận. Giống như mấy bác bên forex, miễn mua thấp bán cao là có lời, cho dù giá biến động cao đến mấy đi nữa :D

• bác ND thích uống sữa tươi nguyên chất nên năn nỉ vợ mua con bò về,mỗi ngày vắt sữa uống,đồng thời g/quyết đám cỏ mọc đầy trước sân..Một thời gian sau,có ng hỏi mua con bò 15tr,pác gái thấy lời 2tr,nằng nặc đòi $,bác trai đành phải bán=>vốn+ời bác gái túm hết!(Kết thúc thương vụ 1)
  • Mấy ngày sau,nhắm cai sữa ko nổi,tối ngày nằm xụi lơ cán cuốc,chẳng mần ăn dc j,bác gái tội nên đưa $ cho pác trai wa xin mua lại con bò(khởi nguồn thương vụ 2)giá 17tr...Chừng >1 tháng thì gả con gái cho 1 VIP trong BGĐ Vinamilk,anh này mua con bò cho Cty giá 19tr(so vs giá gốc=>lời 2tr)kèm phụ lục HĐ cung cấp sữa tươi cho bác ND uống trọn đời...$ cầ,vợm chưa nóng tay bác lại lột sạch!!
Tổng kết:Bác ND có sữa tươi uống đều đều,vợ Bác lời 4tr,con gái Bác có chồng cả nhà hạnh phúc

• bác ND thích uống sữa tươi nguyên chất nên năn nỉ vợ mua con bò về,mỗi ngày vắt sữa uống,đồng thời g/quyết đám cỏ mọc đầy trước sân..Một thời gian sau,có ng hỏi mua con bò 15tr,pác gái thấy lời 2tr,nằng nặc đòi $,bác trai đành phải bán=>vốn+ời bác gái túm hết!(Kết thúc thương vụ 1)
  • Mấy ngày sau,nhắm cai sữa ko nổi,tối ngày nằm xụi lơ cán cuốc,chẳng mần ăn dc j,bác gái tội nên đưa $ cho pác trai wa xin mua lại con bò(khởi nguồn thương vụ 2)giá 17tr...Chừng >1 tháng thì gả con gái cho 1 VIP trong BGĐ Vinamilk,anh này mua con bò cho Cty giá 19tr(so vs giá gốc=>lời 2tr)kèm phụ lục HĐ cung cấp sữa tươi cho bác ND uống trọn đời...$ cầ,vợm chưa nóng tay bác lại lột sạch!!
Tổng kết:Bác ND có sữa tươi uống đều đều,vợ Bác lời 4tr,con gái Bác có chồng cả nhà hạnh phúc
Nhiều thím chắc thù e lắm ! Đừng chửi e nhá :p:p

4 triệu mỗi lần lãi 2 triệu 2 + 2 = 4t thế thôi! Vay hay vốn tự có thì có liên quan gì hỏi lãi bao nhiêu mà ! Cứ làm căng thẳng vấn đề !

Lên nào ! đá nhau đê ! Đang nắng :p:p
ai cũng cho là mình đúng. dù có giải thích thế nào đi nữa có lí hay không có lí .thì cũng chẳng ai chịu nhường ai
tóm lại có tranh luận nữa thì cũng không có kết quả đâu :D close ở đây thôi.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,144
173,233
Latest member
8daybingo

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week