Có nên nghĩ học ở tuổi 17 không

nói thật cho thớt biết, bạn đã đi học vì bố mẹ thì tại sao bạn không vì bố mẹ mà học tiếp đi. Cho bố mẹ bạn vui lòng vì bạn đã học xong cấp 3, rồi nói với bố mẹ bạn rằng tự thấy khả năng không có nên sẽ k đi học đh cđ gì nữa, thay vào đó bạn nên đi học nghề gì đó, mmo không phải là cuộc đời bạn đâu. Ai trong mmo cũng đều có 1 nghề nghiệp gì đó đàng hoàng ổn định 1 chút, nếu không thì họ có vốn tự kinh doanh thì k nói làm gì. Khi bạn có cái nghề kết hợp với khả năng hiểu biết của bạn thì sẽ thành công rực rỡ hơn. =)) Trên lý thuyết là như vậy còn bạn có thể làm được điều hơn cái lý thuyết ấy

Nếu em nghỉ học thì "chắc chắn" em sẽ hối hận suốt cuộc đời đấy . Đừng nghĩ kiếm được $ là cho mình là giỏi . ( tuy khó nghe nhưng sự thật mất lòng ) . :D

Nếu em nghỉ học thì "chắc chắn" em sẽ hối hận suốt cuộc đời đấy . Đừng nghĩ kiếm được $ là cho mình là giỏi . ( tuy khó nghe nhưng sự thật mất lòng ) . :D
bác này nói chuẩn nè, giờ mình đang kiếm đc kha khá tiền và tăng dần nhưng lại bùn vì ko làm đc cái mình thích cũng vì nghĩ học quá sớm, cứ khó chịu mãi trong người ,
giờ mới 11 đã tính đường nghĩ học có nghĩ thì nên học xong 12 đã rồi nghĩ có gì sau này có hối hận cũng ko muộn

học đi e k học sẽ hối hận lắm vào đại học dc nhiều em xinh tươi Theo lắm đó :D

Học tiếp đi em, dù sao thì sau này nếu ko thành công trong lĩnh vực mmo hoặc kinh doanh thì em vẫn có thể xin 1 công việc văn phòng hay ngành nghề nào đấy kể cả trái ngành học, :D:D:D

Nếu em cảm thấy quá chán nản thì hãy cố lấy bằng cấp 3 trước, tạm nghỉ theo đuổi đam mê 1~2 năm. Thành công thì ok mà thất bại thì tiếp tục cố gắng thi lại đại học, còn bỏ ngang từ cấp 3 chắc chắn là sai lầm.

xong 12 đi em trai, cái bằng không quan trọng bằng kiến thức đâu. Xin lỗi cơ mà em còn non và xanh lắm, định hướng cơ bản là xong cấp 3, tạm đủ kiến thức để vào đời tốt hơn. Anh chỉ khuyên vậy thôi, còn những cái gì em đang nghĩ trong đầu anh biết hết =)) anh từng nghỉ học 3 tháng cuối năm 12 vì bệnh và lười, mà sau đó kịp suy nghĩ lại để đi thi tốt nghiệp (may mắn vẫn đậu :D) và đậu cao đẳng nữa =)) giờ nghĩ lại chả thấy hối hận tí nào, còn cảm thấy may mắn vì mình đã làm đúng. Nếu lúc đó bỏ học thật chắc giờ về cuốc đất cmnr

Suy nghĩ và cách sống của a khác những bạn ở đây nên a khuyên câu này có thể bị nhiều người ghét. Vấn đề cũng đơn giản thôi, tóc còn xanh, máu còn nóng thì ko việc gì phải lăn lăn, cứ làm những gì mình cho là đúng, mình thích vì cái gì không thích mà cứ gượng ép thì đời này chán lắm, cuộc đời có bao lâu đâu mà. Nhưng điều quan trọng nhất em phải nhớ là :"không được làm việc sai trái, không được làm ảnh hưởng tới gia đình, không bao giờ được hối hận với những gì mình làm". Chúc e vui.

mình nghỉ học từ năm lớp 3. biết đọc biết viết là ok rồi

Ít nhất là phải có bằng cấp 3 rồi nghỉ cũng được bạn à,bữa nay tối thiểu đi đâu xin việc cũng phải cần bằng cấp 3 hết ,MMO này chỉ là chơi tạm thôi,,chứ kéo dài thì không được đâu bạn à ,mình góp ý vậy thôi :D

Dù thế nào thì cũng nên tốt nghiệp cấp ba bạn ạ.
Năm nay bạn cũng 17 rồi, chẳng còn bao lâu nữa đâu, nếu bỏ dở lúc này thì bạn đã phí hoài công sức học hơn 10 năm trời. Lại nói nếu như vậy thì chắc chắn là ba mẹ bạn cũng không vui nổi đâu.
Bạn có thể không học đại học nhưng cái tốt nghiệp cấp ba là cái tối thiểu phải có. Mình nói theo cách thực dụng thì cái bằng cấp 3 tính ra còn ngon hơn cái bằng đại học nữa. Xã hội bây giờ làm gì cũng cần tối thiểu là bằng cấp 3 rồi, dù bạn làm mmo luôn thì tốt nhất là cũng nên có nó, khi cần thiết có thể dùng tới mà trước mắt là để phụ huynh yên lòng. :)
Luôn luôn chừa cho bản thân 1 con đường thoát thân sẽ tốt hơn là triệt tiêu tất cả. Thử tưởng tượng, đến một lúc nào đó mmo có biến động và bạn không thể tiếp tục với nó, bạn sẽ làm sao? Vẫn là phải đi tìm một việc để làm, vậy không có bằng cấp 3 thì rất khó mà tìm được việc, lúc đó đi học để lấy bằng liệu còn kịp không? Tỷ lệ người tìm được việc làm mà chưa có bằng cấp 3 rất ít mà tỉ lệ thành công thì càng ít hơn nhiều. Nhưng có bằng rồi thì sau này muốn làm gì đó, thậm chí là muốn quay ra học đại học thì chỉ cần lấy bằng nộp rồi đi thi, còn muốn học một nghề để làm? Cũng chỉ cần lấy cái bằng nộp rồi vào học, mình biết rất nhiều người thành công như vậy, họ không muốn học lên cao đôi khi không phải vì học lực kém hay không muốn đi học mà là họ nhận định trường đại học thường chỉ toàn dạy lý thuyết chứ thực hành thì ít nên họ không học lên cho phí tiền, họ tốt nghiệp rồi thì chọn vào trường nghề học nghề họ thích sau đó đi làm, đi làm một thời gian lên tay nghề hoặc tích góp được ít vốn thì tự làm ăn, có người thì mở được cả một doanh nghiệp.
Nên mình nói thế này, nếu bạn nắm chắc chắn được 100% rằng bạn có thể sống bằng nghề mmo này cả đời mà không phải dựa dẫm vào ai thì bạn có thể thoải mái lựa chọn cách nghỉ học nhưng nếu có phần nào không nắm chắc được thì mình thành thật khuyên bạn là hãy tốt nghiệp cấp 3 đi đã.

Chú em thớt đây thật sự rất giống mình ,, cuối cấp 2 đầu cấp 3 thật sự rất chán học . dù mình học cũng khá , vì nghĩ những thứ học dc liệu sau này có áp dụng dc gì ko., có giàu dc ko .. mình lăn lê ở thư viện , nhà sách , tìm hiểu những cuốn sách làm giàu , như dạy con làm giàu , suy nghĩ thành đạt vv.v., xem những chương trình , tấm gương thành công ,
nhìn lũ bạn bè xung quanh suốt ngày học thêm mà cười thầm , lũ chúng mày kém cỏi lắm , sau này học xong thì chỉ làm culi thôi :D , mình nuôi mộng làm giàu như mở trang trại , lập công ty :p . suy nghĩ bỏ học năm lớp 12 luôn tồn tại trong đầu nhưng rồi cũng ráng nốt ko mẹ phiền lòng . vì ko có vốn này , 17 tuổi xin việc thì ai cho làm .
, thi tốt nghiệp xong mình đạp xe 100km lên HN giữa mùa hè , xong 2 ngày sau lại bơi về :D , kaka , nghĩ lại thấy mình thật kém cỏi . sau đó lên HN thi đại học thì mình ra quán net đánh chế :D mình thi năm 2k10
Tiếp theo là những tháng ngày tăm tối , năm 2k11 thì dc cái máy tính cũ nối mạng và mình nghiện game , xin đi làm vài nơi như cu li , phụ hồ , đóng nước lọc nhưng do cận 7 độ với sức khỏe ko dc tốt lắm nên toàn bỏ dở , lại quay về nhà làm phụ cho xưởng may của gia đình , ròng rã 4 năm , ko bạn bè , ko đi ra ngoài trừ trường hợp bất khả kháng . , mình chưa bao h nói ý định làm giàu của mình với bất cứ ai ngoài thằng bạn thân ( thằng naỳ hồi đạp xe với mình 20km rồi bỏ về :mad: , h nó học trung cấp rồi liên thông cao đẳng :mad: ) , 5 năm trôi qua h đã 23 tuổi , bạn bè h đi học đại học đã xong gần hết ,đứa thì chưa có việc đứa có việc thì lương 3 cọc 3 đồng :) , mình chưa bao h hối tiếc về việc đã ko học đh , nhưng thật sự rất tiếc nuối những năm tháng đã qua , nó ám ảnh hàng ngày ( mình bị rối loạn ám ảnh cưỡng chế OCD ), đi ỉa cũng tiếc , ăn cơm cũng tiếc , nhìn hotgirl hôn nhau lại càng tiếc :rolleyes: .
Chốt : khuyên thớt cố ráng hết cấp 3 , chắc chú em cũng ko bỏ đâu :D, còn bạn bè nữa , kỉ niêm càng quan trọng hơn , chứ ko phải cái bằng cấp 3 . Sau đó thì làm gì chắc chú tự biết , đừng để sự ỷ lại hay lười biếng cản bước mình , như anh đây để rồi tiếc nuối đến sinh bệnh .
Quan niệm của chú như thế , thành công hay không là do ý chí , quyết tâm của chú chứ ko do người khác quyết định .
Stay hungry . stay fulish . :)

Suy nghĩ và cách sống của a khác những bạn ở đây nên a khuyên câu này có thể bị nhiều người ghét. Vấn đề cũng đơn giản thôi, tóc còn xanh, máu còn nóng thì ko việc gì phải lăn lăn, cứ làm những gì mình cho là đúng, mình thích vì cái gì không thích mà cứ gượng ép thì đời này chán lắm, cuộc đời có bao lâu đâu mà. Nhưng điều quan trọng nhất em phải nhớ là :"không được làm việc sai trái, không được làm ảnh hưởng tới gia đình, không bao giờ được hối hận với những gì mình làm". Chúc e vui.
cảm ơn anh luc mới zo mmo thì em tưởng nó có thể thu nhập chình giờ em mới phải kết thêm nghề nữa chăn nuôi của em nữa nghĩ tởng mmo có thể thu nhập chính em sẽ kết hợp thêm ngành chăn nuôi cảu em nưa để không phí 4 năm

CÓ nhiều người giỏi hơn bác ạ, thanh công ngoài đam mê làm việc ra còn may mắn nữa
hì bác làm đc 1trăm mấy kênh có view là k phải đơn giản em làm đủ kiểu 1 kênh k có lấy 10view nữa

Chú em thớt đây thật sự rất giống mình ,, cuối cấp 2 đầu cấp 3 thật sự rất chán học . dù mình học cũng khá , vì nghĩ những thứ học dc liệu sau này có áp dụng dc gì ko., có giàu dc ko .. mình lăn lê ở thư viện , nhà sách , tìm hiểu những cuốn sách làm giàu , như dạy con làm giàu , suy nghĩ thành đạt vv.v., xem những chương trình , tấm gương thành công ,
nhìn lũ bạn bè xung quanh suốt ngày học thêm mà cười thầm , lũ chúng mày kém cỏi lắm , sau này học xong thì chỉ làm culi thôi :D , mình nuôi mộng làm giàu như mở trang trại , lập công ty :p . suy nghĩ bỏ học năm lớp 12 luôn tồn tại trong đầu nhưng rồi cũng ráng nốt ko mẹ phiền lòng . vì ko có vốn này , 17 tuổi xin việc thì ai cho làm .
, thi tốt nghiệp xong mình đạp xe 100km lên HN giữa mùa hè , xong 2 ngày sau lại bơi về :D , kaka , nghĩ lại thấy mình thật kém cỏi . sau đó lên HN thi đại học thì mình ra quán net đánh chế :D mình thi năm 2k10
Tiếp theo là những tháng ngày tăm tối , năm 2k11 thì dc cái máy tính cũ nối mạng và mình nghiện game , xin đi làm vài nơi như cu li , phụ hồ , đóng nước lọc nhưng do cận 7 độ với sức khỏe ko dc tốt lắm nên toàn bỏ dở , lại quay về nhà làm phụ cho xưởng may của gia đình , ròng rã 4 năm , ko bạn bè , ko đi ra ngoài trừ trường hợp bất khả kháng . , mình chưa bao h nói ý định làm giàu của mình với bất cứ ai ngoài thằng bạn thân ( thằng naỳ hồi đạp xe với mình 20km rồi bỏ về :mad: , h nó học trung cấp rồi liên thông cao đẳng :mad: ) , 5 năm trôi qua h đã 23 tuổi , bạn bè h đi học đại học đã xong gần hết ,đứa thì chưa có việc đứa có việc thì lương 3 cọc 3 đồng :) , mình chưa bao h hối tiếc về việc đã ko học đh , nhưng thật sự rất tiếc nuối những năm tháng đã qua , nó ám ảnh hàng ngày ( mình bị rối loạn ám ảnh cưỡng chế OCD ), đi ỉa cũng tiếc , ăn cơm cũng tiếc , nhìn hotgirl hôn nhau lại càng tiếc :rolleyes: .
Chốt : khuyên thớt cố ráng hết cấp 3 , chắc chú em cũng ko bỏ đâu :D, còn bạn bè nữa , kỉ niêm càng quan trọng hơn , chứ ko phải cái bằng cấp 3 . Sau đó thì làm gì chắc chú tự biết , đừng để sự ỷ lại hay lười biếng cản bước mình , như anh đây để rồi tiếc nuối đến sinh bệnh .
Quan niệm của chú như thế , thành công hay không là do ý chí , quyết tâm của chú chứ ko do người khác quyết định .
Stay hungry . stay fulish . :)
cảm ơn anh đã chia sẻ về điều đó hiện tại bây em đang tạo dưng ước mơ nói thì ý tưởng mình điên rồ nhưng em đã đi gặp nhà thu mua ( đang đi huy động vốn từ mmo này) dám nói dám làm dù em thất nghiệp thì cũng phải chịu con đờng đời mà anh nó dài em nói cũng dài nữa

điểm số tệ hại
(lòng ta trăm mối tơ vò)
Điểm số tệ hại nên bạn lo không vào được trường tốt phải không..mình cũng xin nói thật là trường cũng là một điều kiện, nhưng đó ko phải là tất cả, còn phụ thuộc vào kỹ năng sống của bạn nữa...Mà cái đó thì trường học gần như không có đâu..thiếu trầm trọng.
Ý mình nói bảo bạn bỏ luôn là mình nghĩ bạn đã có ý tưởng lớn và muốn thực hiện nó. Vậy thì đừng chần chừ.
Cuộc đời như một tấm vé số. Bạn đặt cược vào đâu thì nó sẽ như thế.
P/s: hiện giờ khả năng tốt nghiệp cấp 3 của bạn là bao nhiêu??

Nghỉ sớm đến đến với con đường chính trị sớm em ạ, trên con đường chính trị đó em sẽ được làm tướng .... cướp :D. Đùa thôi cho vui thôi chứ e chấm dứt ngay cái suy nghĩ bỏ học đi, bây giờ cái gì cũng phải bằng cấp, người ta muốn học còn không có điều kiện học.

buồn cười , thớt nó miệng thì đắn đo lăn tăn trong thì quyết định cmnr ? thế lên đây hỏi làm gì ?
QC 1 câu nói ko biết của ai :
" Nếu phân vân 2 phương án thì chọn phương án 2 , Vì nếu chọn 1 thì đã không có 2 " Bye bye

Announcements

Forum statistics

Threads
421,059
173,141
Latest member
galammmo

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back