[Hoang mang] Sinh viên mới ra trường kiếm việc làm

daigia9x

Junior
Reactions
29
MR
1.902
Em cảm thấy hoang mang và lo sợ quá các bác ah, em mới ra trường được vài ngày, em là dân kỹ thuật hệ Đại học ở Tp HCM, em cũng học bên mảng CNTT & Viễn thông nhưng không phải dân lập trình nhé, sắp tới em cũng như bao người khác, ra trường rồi cũng phải đi kiếm việc mà làm thôi. Ở trường em học không được tốt lắm, kiến thức chả đâu vào đâu cả, về kỹ năng, em lặn lộn cũng đã nhiều, kinh nghiệm sống thì không thiếu, nhưng giao tiếp thì kém quá, ngoại ngữ cũng dở, em sợ đi làm không biết có làm được gì không ? bị đuổi hay bị chửi thì buốn quá. Mấy thằng bạn em hay mấy ông hơn 1 tuổi đã đi làm rồi thì tâm sự như sau: "bữa nay công ty nào cũng đạo tạo lại và training cho vài tháng, mày sợ gì ?", thằng khác thì nói "có bị người ta nhắc hay nói khó nghe thì cứ im kệ mẹ nó", 1 ông khác dân lập trình nói "như tao này, *** biết ngôn ngữ đó mấy mà vẫn vào ngồi code đại, sao *** đâu", còn 1 tên thì nói "mày xin cái làm cái gì dễ dễ, lương thảm cũng không sao, cho chọ sát cái đã". Tình hình là vậy, xin các bác đi trước tư vấn hay chia sẻ kinh nghiệm cho em cái, hix

Mới ra trường nên tìm cviec để có thêm kinh nghiệm & va chạm. Chịu khó học thêm & rèn luyện trong 1 năm để cứng tay. Sau đó thì có thể tìm cviec cao hơn xíu :)

tình trạng chung của sinh viên mới ra trường thui, cậu đừng lo lắng wa, tớ cũng thất nghiệp 2 năm rồi mà vẫn còn ăn bám ba mẹ đây ...

bạn cho mình hỏi 1 xíu,công nghệ ra trường thất nghiệp nhiều phải ko bạn ? :)
Nhiều chứ, còn muốn đi làm ngay thì buộc phải làm trái ngành, thời buổi này ra trường toàn thấy làm trái ngành :D

mình vẫn còn đi học chưa ra trường nên không có kinh nghiệm chia sẻ cho bạn được nhưng cố lên bạn ạ, cố tìm rồi sẽ có. Trong thời gian tìm việc thì tìm công việc làm thêm còn nếu nhà bạn có khả năng thì nên đi học thêm vốn tiếng anh để dễ xin việc hơn :)

HCM pro youtube , offer nhiều lắm :)) kiếm ít vốn mà học. Bạn dân cntt mà sợ gì. Ko biết nhiều thì cũng biết ít. Góp ý là nên đi luyện thi tiếng anh để lấy bằng đi :) Sau này tìm việc cũng dễ. Giờ cứ mmo vậy =))

Chúc bác sức khỏe :p

Mình còn 5 năm chưa ra được trường đây, đành ngồi nhà cày mmo. Tháng khoảng trăm củ nên cũng đỡ tủi :p

mình học bên xây dựng ra trường thất nghiệp ê chề bạn bè toàn đi bán điện thoại,sau đó ba mình xin vào kcs làm trái nghề vào bị họ chửi chèn ép tiền bạc,vì tính quá nhút nhát,làm được 7 ttáng cứng nghề k ai dám nói mình tiếng, ba mình xin lên làm cán bộ kĩ thuật,chuyên môn thì k thiếu nhưng bị tự kỉ nặng chán đời quá, mún làm cán bộ phải tự tin lanh lợi hoạt bát, cơ hội quá nhiều mà k nắm bắt, CHÓ CHẾT

HCM pro youtube , offer nhiều lắm :)) kiếm ít vốn mà học. Bạn dân cntt mà sợ gì. Ko biết nhiều thì cũng biết ít. Góp ý là nên đi luyện thi tiếng anh để lấy bằng đi :) Sau này tìm việc cũng dễ. Giờ cứ mmo vậy =))

mình có TOEIC vs TOEFL iBT nè :3

tiếng Nhật ngon hơn nhé, em là em chúa gét tiếng Anh, sắp tới dự định đi học tiếng Nhật :cool::cool:
ps: cũng vừa tốt nghiệp chuyên ngành phần mềm và cũng đang thất cmn nghiệp :oops::oops:

:oops: gần nhà em có thằng nhóc mới học năm 2 cntt ma nge noi hoc phần cứng !! em thất học nên cũng k biết ra làm sao mà no bảo là nó học trường bách khoa nên ra là có người hốt đi làm liền rồi mua nhà riêng nữa .. em hoang mang qa' biết có thật ko :oops: nó còn bảo học bách khoa ra làm tháng cũng chục củ làm em cứ hoang mang :D:D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,150
173,241
Latest member
tieubao00

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week