[Hoang mang] Sinh viên mới ra trường kiếm việc làm

tiếng Nhật ngon hơn nhé, em là em chúa gét tiếng Anh, sắp tới dự định đi học tiếng Nhật :cool::cool:
ps: cũng vừa tốt nghiệp chuyên ngành phần mềm và cũng đang thất cmn nghiệp :oops::oops:

mình nghe nói tiếng nhật học khó hơn tiếng anh nhièu mà sao tiếng nhật lại ngon hơn tiếng anh vây bạn?

:oops: gần nhà em có thằng nhóc mới học năm 2 cntt ma nge noi hoc phần cứng !! em thất học nên cũng k biết ra làm sao mà no bảo là nó học trường bách khoa nên ra là có người hốt đi làm liền rồi mua nhà riêng nữa .. em hoang mang qa' biết có thật ko :oops: nó còn bảo học bách khoa ra làm tháng cũng chục củ làm em cứ hoang mang :D:D
Nó mới năm 2 à bác, vẫn chưa sắp ra trường, vẫn còn ngây thơ lắm bác :p Lương muốn tầm 20 củ thì ít nhất trên 3-5 năm kn, làm thêm chục năm thì mua đc nhà nhé bác. :D

mình nghe nói tiếng nhật học khó hơn tiếng anh nhièu mà sao tiếng nhật lại ngon hơn tiếng anh vây bạn?
do nhu cầu thực tế hiện giờ nó thế thôi bạn
còn học khó hơn hay ko thì mình ko biết, cái đó tùy cảm nhận của mỗi người.:D

mình học bên xây dựng ra trường thất nghiệp ê chề bạn bè toàn đi bán điện thoại,sau đó ba mình xin vào kcs làm trái nghề vào bị họ chửi chèn ép tiền bạc,vì tính quá nhút nhát,làm được 7 ttáng cứng nghề k ai dám nói mình tiếng, ba mình xin lên làm cán bộ kĩ thuật,chuyên môn thì k thiếu nhưng bị tự kỉ nặng chán đời quá, mún làm cán bộ phải tự tin lanh lợi hoạt bát, cơ hội quá nhiều mà k nắm bắt, CHÓ CHẾT
bác biiets đa cấp ko ?
vào thử đi ns thật đấy

:oops: oh thế à !! em nghĩ chac cung 20 nam kinh nghiêp thì moi dc lương 20tr
Tùy trình độ thôi bác, em có đứa bạn nó làm theo dự án, chưa tính lương cứ cuối năm là bị ném vào mặt 1 cục hơn 100 củ :eek:, nó bảo nhìu lúc bị ném thế mém chết. Còn em thì chỉ muốn lấy đốc tờ ném vào mặt nó bác ạ :oops:. Nhưng cũng có đứa bạn em làm mãi ko qua đc con số 6,9 củ :D cùng tốt nghiệp bách khoa.

từng làm công chức nhà nước, nghỉ việc về nhà cày mmo. Nghành cntt ảo lắm. nếu giỏi chẳng cần xin việc ở đâu, bạn nên chọn 1 lĩnh vực rồi đầu tư thời gian nghiên cứu chỉ cần 1 năm là ok.
Ví dụ. Giỏi Seo tự Seo cần gì xin việc ở đâu tháng cũng chục củ tiêu chơi

mới ra trường chưa xin dc việc là chuyện bt. Mình ra trường 2 năm rồi làm cũng nhiều công việc khac nhau nhưng toàn trái ngành :D:D . h` mới quay lại MMO để vọc ngề cũ theo chuyên ngành :)

tiếng anh là ngôn ngữ dễ học nhất thế giới cũng như thông dụng nhất TG còn học chưa xong đòi học tiếng nhật là thế nào :rolleyes:
bạn này nói đúng,bước dầu tiên là tiếng anh,học tiếng anh khá sẽ học qua tiếng khác rất nhanh,nếu bạn học ngoại ngữ của các nước châu âu,tiếng anh là bước căn bản,còn tiếng nhật,bạn phải cố gắng gấp 10 lần tiếng anh,vì vốn từ của nhật rất nhiều,bơi ước lượng thôi,bơi quá mà ko thấy bờ sẽ chết vì đuối sức :)

tiếng Nhật ngon hơn nhé, em là em chúa gét tiếng Anh, sắp tới dự định đi học tiếng Nhật :cool::cool:
ps: cũng vừa tốt nghiệp chuyên ngành phần mềm và cũng đang thất cmn nghiệp :oops::oops:

Ủa. Máy tính dùng tiếng Nhật hả ? Hay bác ý định qa Japan làm mà học tiếng Nhật ?? @@!

Có gì phải sợ nào bạn.
Đúng, bạn không giỏi giao tiếp lại mới ra trường nhưng công việc của bạn đâu đòi hỏi phải giao tiếp nhiều khách hàng đâu mà lo quá làm gì cái khoản giao tiếp, vào môi trường nào cũng vậy, mới thì sẽ thấy có chút khó khăn, chỉ cần bạn cố gắng, tập trung làm việc của mình, có lỗi bị nói hay khiển trách thì rút kinh nghiệm lần sau, từ từ sẽ quen. Giao tiếp là một thứ có thể học từ từ mà.
Ngoài ra, mới ra trường thì không nên quá chú trọng ý niệm làm cố định 1 chỗ, như vậy vừa tạo áp lực tâm lý nặng nề cho bạn vừa khiến bạn khó phát triển thêm năng lực và kinh nghiệm mới, người mới ra trường càng làm được nhiều việc trong lĩnh vực càng tốt, đổi nhiều công ty cũng không sao cả đâu bạn, những người thành công mà mình biết họ đến hiện tại cũng nhảy việc ít nhất là 1 lần rồi, có người đã nhảy gần chục lần trong có 5 năm trời thôi bạn ạ.
Tóm lại là bất kể là ngành nào, cứ va chạm được càng nhiều càng tốt, miễn đừng quậy phá trong công ty, đừng kiếm chuyện sinh sự với đồng nghiệp, cố mà làm thật tốt việc của mình, đừng có tốt bụng đi lăng xăng việc của người ta khi không được cấp trên yêu cầu, nếu làm chỗ này thấy không phát triển được muốn đi chỗ khác tìm cơ hội tốt hơn hoặc không vừa ý gì mà nghỉ thì cũng nên có thái độ tốt thì còn lại mình thấy đi làm chẳng có gì là phải lo ngại cả.

Cứ phải lo hảo làm chi, cày & có thêm kinh nghiệm là xong.... chứ ngồi 1 chỗ suy nghĩ ko được gì cả.... @@

trời. bó tay bác luôn. nếu bác chăm học tiếng anh, nói nghe đọc viết ổn 1 chút thì đầy việc cho bạn làm. nếu không kiếm được nưa thì làm MMO. làm MMO mà biết tiếng anh là 1 lợi thế rất lơn luôn.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,150
173,241
Latest member
tieubao00

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week