Học CNTT trường nào? Giúp em với dù ngoài lề

spzero

Junior
Reactions
1
MR
0.000
Em vừa thi xog kỳ thi TN THPT điểm thấp tè tè có 14đ không học được trường công nhưng có thể học ĐH trường tư với hình thức xét học bạ khối A, 3 môn>21đ. Em lười học không phải học không giỏi và thích tìm tòi về cntt. từng vọc phá nhiều file game, code game, sever game,....
Em biết ngoài lề nhưng trong group mình có rất nhiều người học CNTT xin tư vấn giúp em chọn trường và ngành. em ở Long An và muốn học ở TP HCM......

Last edited:
Quan niệm của mình là số tiền bỏ ra sẽ tương đương với giá trị nhận được, điều này đừng nên là rào cản lớn. (Tuy nhiên sẽ không đúng với những trường như HUTECH, Hồng Bàng,...). Nhìn số tiền nhiều khi lớn thật, nhưng học đàng hoàng, bài bản thì đắt xắt ra miếng, hãy tận dụng điều đó.
Mình có 3 người bạn học FPT Polytecnic được khoảng 1 năm thì thấy trở nên khá năng động, thông não được nhiều. Tuy nhiên điều này thì cũng tùy bản thân mỗi người, chịu học, chịu va chạm, chịu lắng nghe và làm thì ok, còn lười biếng thì... Havard cũng không giúp bạn giỏi được.

Quan điểm của bác rất chuẩn.
Em không có vốn để đàu tư nên em chắc sẽ vào CĐ FPt

Upvote 0
còn đại học cntt gia định thì sao mấy bác e không có đủ vốn để vào FPT rồi

Upvote 0
Học chỗ chó nào cũng vậy thôi.
CNTT tài là ở bản thân :D chăm chỉ, tự tư duy, tìm tòi, tiếp thu và phát triển. Và quan trọng có chịu mài mòn đít ngồi code hay vọc không.
90% cái tay mình là cầm chuột :D ko chơi game nhé :oops:
VNU-HCM đây. :( năm 4 và ko muốn làm thèn coder xí nào. Thấy C++ C# là muốn chạy mất dép. :confused:
PHP Java thì ok :D nhìn code còn muốn học :p

Upvote 0
Học chỗ chó nào cũng vậy thôi.
CNTT tài là ở bản thân :D chăm chỉ, tự tư duy, tìm tòi, tiếp thu và phát triển. Và quan trọng có chịu mài mòn đít ngồi code hay vọc không.
90% cái tay mình là cầm chuột :D ko chơi game nhé :oops:
VNU-HCM đây. :( năm 4 và ko muốn làm thèn coder xí nào. Thấy C++ C# là muốn chạy mất dép. :confused:
PHP Java thì ok :D nhìn code còn muốn học :p
:D bữa nào cf đi anh. giao lưu tý

Upvote 0
Nhiều bác cứ nghĩ học IT là phải lao đầu vào code, ăn code, chơi code, và ngủ code. :)) Code chỉ là 1 kỹ năng cần phải có thôi, bạn không sống cả đời với code được đâu.
IT có rất nhiều mảng nhé: Network, Software,... Và dĩ nhiên 3 phần ở trường, 7 phần ở bạn.
ĐHQG cũng không có gì ghê gớm, cơ bản là môi trường và bạn.
Rất nhiều bạn bảo học IT ra thất nghiệp. Nhưng có một thực tế rằng mình chưa thấy ai học IT đàng hoàng, bài bản mà thất nghiệp cả, cá gì mình cũng cá. Đang thiếu nhân lực trầm trọng kìa. :)
Nếu nói riêng về code thì bây giờ có rất nhiều công cụ hỗ trợ rồi nhé. Nên nhớ điều đầu tiên khi học lập trình, Thầy/Cô sẽ dạy bạn đó là tư duy logic (logical thinking) qua các bài toán cơ bản qua việc sử dụng giản đồ. Ngôn ngữ lập trình Javascript, Python, C#,... chỉ là công cụ thôi. :)
Hãy tưởng tượng tư duy logic của bạn là chiếc xe gầm cao, đẹp, chạy ngon. Ngôn ngữ lập trình là con đường, và sẽ thay đổi liên tục
Dù con đường có lầy lội, ổ voi,... mà xe bạn tốt thì đường nào bạn cũng chạy được. :)

Upvote 0
Bạn nên coi mấy clip của Dưa Leo về con đường đại học nha, đại học chắc chắn ko tốt bằng khả năng tự học của bạn ;)
Hồi đi học đại học Ngoại Ngữ ĐHQGHN biết chi mô về PC với IT.... Sau đó toàn luyện ebook của Tây giờ kết quả thế này đấy, nên thấy bợn nói cũng rất chuẩn rồi. Giảng viên giỏi ra ngoài kiếm cơm hết rồi ko thằng nào trụ trong trường mà dạy kiên thức cho sinh viên đâu :v

Lời chuyên chân thành cho bạn thớt kia là ở trường chỉ cho bạn những kiến thức cực kỳ cơ bản, thích thì đi học cho có cái mác đại học, có tí cơ bản rồi vẫn cần phải tự luyện, tốt nhất là nhớ học Tiếng Anh chuyên ngành cho CNTT để còn chiến Ebook.
Ở VN ko thiếu nhân lực về CNTT, nhiều hơn lợn con nữa, nhưng giỏi thì ít gà thì nhiều nên nó thiếu những nhân lực giỏi, các cty vẫn đi săn mấy người giỏi điên đảo đấy, lương tụi mình toàn từ 1k ~ 2k5 /1 tháng, bạn cố lên nhé... Trở thành người giỏi chứ đừng amatuer lương thấp tè thà ở nhà Do Local Business cho nhàn.

Upvote 0
Chuẩn men :D, giới trẻ bây giờ nên coi mấy clip của Dưa Leo Stand Up Comedian gì đó :D. Rất bổ ích, mình coi mà thấy tuổi thân. Ước gì mình coi Dưa leo cách đây 10 năm, giờ thì 25 tuổi cmnr rùi :D

Upvote 0
Chuẩn men :D, giới trẻ bây giờ nên coi mấy clip của Dưa Leo Stand Up Comedian gì đó :D. Rất bổ ích, mình coi mà thấy tuổi thân. Ước gì mình coi Dưa leo cách đây 10 năm, giờ thì 25 tuổi cmnr rùi :D
Nó nói đúng 1 phần thôi chứ ko phải đúng hết nha e, nhiều cái nó nói xàm l lắm :D

Upvote 0
Nó nói đúng 1 phần thôi chứ ko phải đúng hết nha e, nhiều cái nó nói xàm l lắm :D
link bác ơi :D e đang khó phân vân học cntt chỗ nào cũng vậy sao k thử học luôn av tiện nhỉ :D

Upvote 0
Uhm, tớ cũng xem nhưng được mỗi cái nó chỉ đời màu hồng , còn tớ thì chuyên quản trị rủi ro nên ... đời đen thui

Upvote 0
e rất thích học cao đẳng ftp poly mà mang danh mác đại học thì má mới vui :(

Upvote 0
Mình học CNTT bách khoa 5 năm, ra trường chả biết tý code nào. Làm trái nghề, nhớ code quá lại quay lại code các kiểu.
Rút ra 1 kinh nghiệm là:
1. Học trường nào cũng được
2. Phải rất rất chăm chỉ vì ngành CNTT phát triển với tốc độ ánh sáng
3. Tốt nhất học code AutoIT,C# rồi quay về mmo4me xây dựng diễn đàn cùng anh em :D

Upvote 0
Mình học CNTT bách khoa 5 năm, ra trường chả biết tý code nào. Làm trái nghề, nhớ code quá lại quay lại code các kiểu.
Rút ra 1 kinh nghiệm là:
1. Học trường nào cũng được
2. Phải rất rất chăm chỉ vì ngành CNTT phát triển với tốc độ ánh sáng
3. Tốt nhất học code AutoIT,C# rồi quay về mmo4me xây dựng diễn đàn cùng anh em :D
chắc vậy rồi bác ơi e tính học học viện bưu chính viễn thông

Upvote 0
Vậy hả em, thế thì cố mà học cho chăm chỉ, vào đại học nhiều thứ cám dỗ lắm: Game, Bóng đá, Gái...
Cố mà vượt qua :D
e thì k có đam mê bóng gái rồi bê đê mà chỉ game thôi mà game thì bỏ đc :D

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,150
173,241
Latest member
tieubao00

Most viewed of week