Hỏi đáp về: Đi quân nhân dự bị mấy tháng

Nó đòi thêm tiền đó. Đút mạnh vào tý là ổn cả!

Em đã đi lính 2 năm xong về đây, chạy chọt vẫn dính ko phải ít. Nói chung là bác được đi dân quân tự vệ còn được về nhà, đi bộ đội thì khỏi nghĩ luôn nhé. Điện thoại ko được dùng, vào đấy ăn uống ngủ nghỉ ko đc 1/10 như ở nhà đâu. Gia đình có việc quen biết thì xin đc về vài lần, ko quen hên xui về vài lần. còn ko thì cứ 24 tháng ở đấy. Sự nghiệp hay công việc thì đóng băng luôn nhé.
Năm 2016 trở đi tuyển quân ghê lắm, gần như là phải đi hết. Đúng luật thì giáo viên trong độ tuổi vẫn phải đi, làm nhà nước vẫn phải đi. Trừ khi ở miền hải đảo, vùng sâu vùng xa.

Về rồi ah ông bạn :D. Khỏe không?

Nó đòi thêm tiền đó. Đút mạnh vào tý là ổn cả!

Về rồi ah ông bạn :D. Khỏe không?
Dạ em về đợt vừa rồi bác, mừng hết lớn. Thanks bác đã quan tâm nhé, có gì cứ pm em ủng hộ, ít thì em free cho :D

Đợt 6 cũ vẫn sịt bác, đợt đấy có 20, 30 củ em vẫn chạy mà ko chạy đc ấy, vào trong đấy thì 50, 100 triệu cũng chạy ý =)) ở ngoài 2 năm còn làm ra có khi nhiều hơn mà ăn no ngủ kĩ

TẠM HOÃN GỌI NHẬP NGŨ VÀ MIỄN GỌI NHẬP NGŨ

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.

4. Danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, được miễn gọi nhập ngũ phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày.

Điều 42. Thẩm quyền quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ và công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ đối với công dân quy định tại Điều 41 của Luật này.

2. Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ đối với công dân quy định tại khoản 4 Điều 4 của Luật này.

Bây giờ khó thoát lắm :( Bác cố gắng xem

Tình hình là đợt trước đút tiền cho chúng nó khỏi đi nghĩa vụ quân sự rồi, tháng 3 địa phương đã tổ chức ra quân, mừng hết lớn.
Ai dè tháng 4 chúng nó gửi trát đòi thứ 2 tuần sau về quê huấn luyện quân nhân dự bị vài tháng nếu thiếu người cho mày lên đường luôn. Em tính nhờ người nhà lo mà chúng nó bảo nhờ đưa tiền rồi nó mới cho đi quân nhân dự bị thôi chứ ko là mày lên đường lâu rồi, éo về đi quân nhân dự bị là chúng nó cho đi nghĩa vụ bổ sung luôn, khỏi xét. Dkm chúng nó chứ

Theo mọi người có nên về đi không ợ, đi mấy tháng coi như xin nghỉ luôn ở công ty đang làm rồi chứ con mẹ gì nữa hix hix.
không có gì gọi là dự bị...1 là chuồi tiền...2 là ra đi.....e có 3 thằng...3 thằng đều dự bị..r ko thấy quay về :v

cậu cứ yên tâm mà đi, chị gái , em họ , bạn gái ,mình sẽ thay mặt cậu đứng ra lo liệu hết cho

Em ở trong lính em biết rõ mà, tầm 90% 95% là mất người yêu sau khi đi lính vài tháng, hoặc sắp đc ra thì ny đi lấy chồng. Vợ bỏ cũng có, chưa kể vào đấy vẫn tiêu tiền chứ ko phải là ko tiêu nhé :)) 1 tháng hơn 700k phụ cấp thì quà tặng người thân hết 2 lít còn hơn 400k ko đủ tiền uống nước. Ai mà thuốc vơi rượu nữa thì tốn kha khá :))

năm nay em 27 tuổi thì còn bị kêu ko nhỉ mấy bác? mà em tới tháng 10 mới 27 tuổi.
Vậy là không phải đi nghĩa vụ nữa nhé bác, nhưng vẫn phải đi dân quân tự vệ.
Năm nay ko tuyển lính nữa, 2018 mới tuyển thì lúc đấy bác là 28 tuổi rồi, bác sn 90 hay 91 ?

90 bác ạ
90 thì thoát rồi nhé ko phải lo đi lính nghĩa vụ 2 năm nữa nhé bác, nhưng vẫn phải đi dân quân tự vệ. 1 năm đi 1 tháng hay 2 tuần ấy. Đi sáng đến trưa về, đầu chiều đến cuối chiều. Thuê ng đi hộ có khi cũng đc, đi đc 70k hay 100k/ ngày ấy

28 tuổi ko đi dân quân có bị gì không nhỉ ?

cũng đang sốt cái vụ này. Ko biết nên đút bao nhiêu nhỉ ? chưa bị gọi nhưng nghe các bác dọa run quá

Cứ ngồi máy 24/24 7 7 49 ngày bị cận lên mấy chục độ gì cũng dc miễn hết lo gì các bác

Nếu có LO thì lo cho đúng người , chứ từ LO này nhiều người đưa tiền cho mấy th lính nó ăn , trong khi sếp biết gì đâu , thế là cuốn gói lên đường thôi , cũng vì chữ LO này đây ! Nếu ở phường chưa đi khám thì gặp thẳng anh Tiểu Đội Trưởng nhé , còn lính lác đi đưa giấy chả làm đc cm gì cả !

Đây đi 2 nam về rùi mà còn ko đc yên ôn, cu 1 nam bat đi Huan luyen 15 ngày, nam ngoái nó gọi đi tập huấn mà lúc đó ra trọ sống,bọn nó kêu công an vào bat đóng phạt 2tr mà ông già làm cang bọn nó cho qa ko bk nam nay sau, làm ko yên ôn vs bọn này đi về rùi ko đc yên thân

28 tuổi ko đi dân quân có bị gì không nhỉ ?
Ko đi thì thuê người bác, vẫn phải đi. Đây là nghĩa vụ ko đi ko đc, bị phạt tiền, cải tạo các kiểu nặng thì tù. Nói chung bác hôm đi hôm ko cũng đc, thuê ng đi hộ cũng đc. Miễn là có đi. Nó ko quan trọng như bộ đội
cũng đang sốt cái vụ này. Ko biết nên đút bao nhiêu nhỉ ? chưa bị gọi nhưng nghe các bác dọa run quá

Nếu có LO thì lo cho đúng người , chứ từ LO này nhiều người đưa tiền cho mấy th lính nó ăn , trong khi sếp biết gì đâu , thế là cuốn gói lên đường thôi , cũng vì chữ LO này đây ! Nếu ở phường chưa đi khám thì gặp thẳng anh Tiểu Đội Trưởng nhé , còn lính lác đi đưa giấy chả làm đc cm gì cả !
Tốt nhất là gặp chỉ huy trưởng hoặc phó chỉ huy trưởng mà làm việc, ở phường hoặc huyện tương đương trở lên. Giờ xã đội trưởng hay mấy ông le ve ko có quyền gì quyết nữa đâu, đi mất tiền oan. Em đã từng đây xong vẫn phải đi 2 năm, ko thì lên luôn tỉnh đội làm việc. Tốt nhất là có 1 số lí do gì khó khăn, còn nếu độ tuổi còn dài để phải chạy mấy năm thì tốt nhất đi công an nghĩa vụ cho sướng tìm chỗ hẳn hoi mà vào.
đi nghĩa vụ để bảo vệ đất nước thớt ơi:)
Bác cứ đi đi xong nói mấy câu đấy đc ko nhé :)) mấy thằng nó đi đợt 2014 viết đơn tình nguyện vì cái vụ hải dương 981 xong vào đấy ở 2 năm nó mới thấy ngu người, chả bảo vệ đc gì ngoài làm cho đơn vị chăn nuôi, trồng chọt, xây dựng đơn vị :)

Ko đi thì thuê người bác, vẫn phải đi. Đây là nghĩa vụ ko đi ko đc, bị phạt tiền, cải tạo các kiểu nặng thì tù. Nói chung bác hôm đi hôm ko cũng đc, thuê ng đi hộ cũng đc. Miễn là có đi. Nó ko quan trọng như bộ đội

Tốt nhất là gặp chỉ huy trưởng hoặc phó chỉ huy trưởng mà làm việc, ở phường hoặc huyện tương đương trở lên. Giờ xã đội trưởng hay mấy ông le ve ko có quyền gì quyết nữa đâu, đi mất tiền oan. Em đã từng đây xong vẫn phải đi 2 năm, ko thì lên luôn tỉnh đội làm việc. Tốt nhất là có 1 số lí do gì khó khăn, còn nếu độ tuổi còn dài để phải chạy mấy năm thì tốt nhất đi công an nghĩa vụ cho sướng tìm chỗ hẳn hoi mà vào.

Bác cứ đi đi xong nói mấy câu đấy đc ko nhé :)) mấy thằng nó đi đợt 2014 viết đơn tình nguyện vì cái vụ hải dương 981 xong vào đấy ở 2 năm nó mới thấy ngu người, chả bảo vệ đc gì ngoài làm cho đơn vị chăn nuôi, trồng chọt, xây dựng đơn vị :)
vào trồng rau xong có được đi chăn rau ko bác :)

tầm ở độ tuổi bao nhiêu thì bị gọi đi các bác @@

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,428
173,595
Latest member
truongphat

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week