Kinh nghiệm dành cho sinh viên về ăn ở tiết kiệm.

trungkien1712

Newbie
Reactions
6
MR
0.000
Sáng ra mẹ mới gọi điện bảo: “mẹ mới gửi cho 1 triệu rồi đấy, ăn uống cho cẩn thận nhé con, dạo này quê mình dân mất mùa đời sống khó lắm, bố mày rảnh cũng đi tàu với mấy chú trong xóm kiếm thêm con cá ăn kìa…”.

Mình dạ dạ vâng vâng được mấy tiếng rồi cúp máy ngay. Chả hiểu sao cứ thấy tức tức mắt , thấy thương bố mẹ ở quê quá. Rồi cũng tức thì nghĩ lớn rồi ăn ít chắc không được nhưng cũng phải tiết kiếm dần đi, cho bố mẹ đỡ khổ. Mà ngồi tự bàn thì chả đến đâu, lôi lên đây cho mọi người cùng xem, rồi cho mình hỏi những bạn nào cũng là sinh viên xa nhà như mình hàng tháng được cho nhiêu, ăn tiêu thế nào để mình rút kinh nghiệm. Chứ mình thấy tháng nào cố ăn cố nhịn lắm vẫn thiếu thiếu, chả hiểu . Hay tại mình quản lý tài chính kém

Chứ mình tính chi phí của mình một tháng như sau:
Bố mẹ cho: 2,500,000
Tiền nhà: 700,000
Tiền xăng xe: 300,000
Tiền ăn sáng, trưa, tối: ~ 1,000,000

Còn trăm thứ tiền linh tinh nữa. Nhỡ ra thằng bạn,con bạn sinh nhật lại mất tiền, không nhiều thì ít. Rồi thỉnh thoảng mấy thằng tụ tập cũng lại tốn. Mà nghe giờ vật giá leo thang nữa,hic. Tiền tiền tiên. Có bạn nào có cách tiêu dung hợp lý chỉ cho mình với. Thiết nghĩ anh em sinh viên thì mấy vấn đề này chắc cũng nhiều. Có anh chị nào đi trước chỉ dùm em với

Mình nghĩ bạn nên gõ capchar để kiếm thêm thu nhập. Mình thấy 1tr5 để ăn , chi tiêu vặt thật sự rất khó, trừ những ng` có ý chí cao

Mua 1 cuốn sổ ghi chi tiêu hàng ngày nha bạn , rất có lợi :D . Canh khuyến mãi thì dồn mua 1 lần cho tiết kiệm . Ăn thì nấu tại nhà vừa sạch vừa rẻ

uhm, mình cũng ráng tiết kiệm lắm mà cũng 2,5-3tr 1 tháng.
chỉ còn cách là ráng mmo kiếm nhiều tiền mà bù lại thôi cậu ơi

Sáng ra mẹ mới gọi điện bảo: “mẹ mới gửi cho 1 triệu rồi đấy, ăn uống cho cẩn thận nhé con, dạo này quê mình dân mất mùa đời sống khó lắm, bố mày rảnh cũng đi tàu với mấy chú trong xóm kiếm thêm con cá ăn kìa…”.

Mình dạ dạ vâng vâng được mấy tiếng rồi cúp máy ngay. Chả hiểu sao cứ thấy tức tức mắt , thấy thương bố mẹ ở quê quá. Rồi cũng tức thì nghĩ lớn rồi ăn ít chắc không được nhưng cũng phải tiết kiếm dần đi, cho bố mẹ đỡ khổ. Mà ngồi tự bàn thì chả đến đâu, lôi lên đây cho mọi người cùng xem, rồi cho mình hỏi những bạn nào cũng là sinh viên xa nhà như mình hàng tháng được cho nhiêu, ăn tiêu thế nào để mình rút kinh nghiệm. Chứ mình thấy tháng nào cố ăn cố nhịn lắm vẫn thiếu thiếu, chả hiểu . Hay tại mình quản lý tài chính kém

Chứ mình tính chi phí của mình một tháng như sau:
Bố mẹ cho: 2,500,000
Tiền nhà: 700,000
Tiền xăng xe: 300,000
Tiền ăn sáng, trưa, tối: ~ 1,000,000

Còn trăm thứ tiền linh tinh nữa. Nhỡ ra thằng bạn,con bạn sinh nhật lại mất tiền, không nhiều thì ít. Rồi thỉnh thoảng mấy thằng tụ tập cũng lại tốn. Mà nghe giờ vật giá leo thang nữa,hic. Tiền tiền tiên. Có bạn nào có cách tiêu dung hợp lý chỉ cho mình với. Thiết nghĩ anh em sinh viên thì mấy vấn đề này chắc cũng nhiều. Có anh chị nào đi trước chỉ dùm em với
Thế là c còn nhiều hơn T rồi. T có 2k nhưng mới được có 1 năm cắt chi lun tự xử ---->>> nên mới có diệp tham gia vào MMO để kiếm $ duy trì sự sống và thực hiện ước mơ " nhỏ như con thỏ "

Mua 1 cuốn sổ ghi chi tiêu hàng ngày nha bạn , rất có lợi :D . Canh khuyến mãi thì dồn mua 1 lần cho tiết kiệm . Ăn thì nấu tại nhà vừa sạch vừa rẻ
Đù ! chuyên nghiệp dỡ :m036:

Cuộc sống giờ đồng tiền mất giá quá ! 2.5 triệu thực sự khó chi tiêu ! Nhưng cố gằng làm thêm việc gì đó kiếm phụ vào vừa bớt thời gian chơi bời tiêu xài bạn ak :binhsua25:

Mình ở nhà dì, không mất tiền nhà, mỗi tháng bố mẹ gửi tiền ăn cho dì, mình cũng chả quan tâm là bao nhiêu vì mình cũng chả xin thêm đồng nào bao giờ :))

úi nhiều zạ... mình cũng là sv. mà tháng gđ cho có 1tr à. ở 1 mình 1p nè. vẫn bình thường. làm thêm mmo nữa sống okie. chắc cậu ở tp hcm or Hn rùi. :">

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,680
Latest member
vietgermanpath

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week