Làm nhà nước không đủ sống muốn bỏ việc để kinh doanh gì đó?

bcas thớt nên đâu từ vào mmo thơi gian rùi ở nhà làm cũng khấm khá hơn đó, bác làm hành chính 8h/ngày thì ở nhà 8h đó gõ cap ít cũng đc 5$=100k rồi, tháng 3tr mà lại có thời gian ở nhà chăm con nom vợ. :)

Chào các bạn trên diễn đàn!

Mình đang sống ở Hà Nội và năm nay đã 30. Chưa bao giờ mình lại muốn bỏ công việc hiện tại để đi làm kinh doanh như lúc này. Cũng bởi vì công việc nhà nước của mình nhàn chán và kinh tế gia đình thì không tiến thêm được mà có vẻ ngày càng bấp bênh. Cả hai vợ chồng mình đều là người làm công ăn lương, mình làm hành chính của một bệnh viện nhưng thu nhập cũng chỉ có 1.800.000đ/1 tháng vợ thì đc 2.200.000, trong khi phải lo cho 1 đứa con.

mình thì đã chán cảnh đi làm công ăn lương này lắm rồi, mình muốn bỏ việc kinh doanh một cái gì đó, muốn mở một cửa hàng...với số vốn hiện chỉ tầm 40- 50 triệu. Nhưng hiện tại cũng chưa biết nên kinh doanh gì vì sợ nếu thất bại sẽ mất luôn số vốn tích lũy mãi mới được và gia đình lại căng thẳng hơn. Nghỉ việc thì mình sẽ không có khoản thu hàng tháng nữa nhưng nếu không nghỉ thì công việc hiện tại cũng kín hết thời gian trong ngày và mình không thể làm gì khác được.

Có bạn nào có ý kiến gì, có kinh nghiệm gì hay xin hãy chia sẻ cho mình với! cảm ơn các bạn nhiều!

Trời, trước đây em 1 mình đi làm lương tháng 6tr còn chả đủ sống. Vỡi mức thu nhập như vợ chồng bác mà vẫn tích lúy được thì bác khá quá rồi.
- Xác định làm nhà nước là để có những mqh và có nhiều cơ hội có những nguồn thu nhập khác. Vì làm nhà nước thì lương chủ yếu cafe+ ăn sáng thôi. Cái quan trọng là lậu nên bạn cần kiên trì theo đuổi. Hiện tại để kiếm thêm thu nhập thi tối có thể tranh thủ làm gia sư, Không biết HN thế nào chứ em ở HCM, thời sinh viên dạy 2 ca tối tháng cũng trên 3tr rồi, thêm thứ 7. cn nữa chắc cũng đủ
- Nếu thật sự đã chán thì với số vốn hiện tại của bác không nên theo mmo vì nó ẩn chưa nhiều rủi ro. Cũng ko nghĩ được nhiều cách nhưng e thấy có thể kiếm 1 mặt bằng nào đó ( vỉa hè càng tốt ) gần bến xe hoặc trường học, bệnh viện j đó. Giao thông, lộn giao lưu với mấy chú bên phường ( thực chất là khéo léo chi 1 ít) rồi kiếm 1 suất bán cafe, nước ngọt...Các này ngó vậy chứ lợi nhuận rất tốt

Gà nên chỉ biết tư vấn cho bác vậy thôi, chủ yếu up lên cho các pro vào giúp bác

làm việc nhà nước chủ yếu kiếm 1 chân biên chế để lãnh lương hưu và sau này con cháu được nhờ chứ mà nếu dậm chân chỉ ăn lương nhà nước thì po tay.

nói thật tớ cũng là 1 gv. làm cho nhà nước không đủ tiền xăng, tiền cafe,

làm việc nhà nước đảm bảo các cậu sẽ không dám bệnh, và k muốn bệnh. mà lỡ bệnh nhẹ thì die 1 tháng lương, bệnh nặng thì 6 tháng hoặc 1 năm lương.

chưa tính đám tiệc hàng tháng, rùi tiền phí công đoàn, phí đảng viên,.... tùm lum..

- - - Updated - - -

nếu bác chịu khó và muốn học để kiếm thêm thì có thể bắt đầu từ captcha và Seo.

qua đây tớ chỉ cho ....:binhsua144:

ngẫm lại thấy mà buồn, y tế và giáo dục là 2 ngành hàng đầu của các nước phát triển, thế mà ở vn lại là ngành có thu nhập thấp nhất ... xl lương giáo viên cấp 2 mới ra trường còn thua 1 lao động phổ thông.... ôi vậy mà mình cũng bám trường, bám lớp 10 năm... 10 năm đi dạy chẳng để dành được đồng nào.....thỉnh thoảng còn phải ăn cơm ké bố mẹ.....

nếu thớt có 50t mà muốn ra kinh doanh cũng khó vì không có được thu nhập ổn định, để 50t đó gởi ngân hàng, tiếp tục làm nhà nước để có lương cố định, tối về gõ cap, 1 thời gian lấy vốn từ cap chuyển qua inve như thế nếu đầu tư vô site tốt thì cũng kiếm được thêm 1 ít, nếu xảy ra trường hợp xấu gặp site scam cũng không ảnh hưởng đến kinh tế hiện tại!!!! chúc bạn sớm tìm ra hướng giải quyết....

Bạn này giống mình quá. lương giáo viên hệ số 2.64 đc hơn 3 triệu 1 tháng. ko đủ sống. Toàn xin tiền bố mẹ. Tán em nào ban đầu gặp gỡ thì rất thích, đến khi hỏi chuyện nghề nghiệp thì em bái bai luôn, nên đến bây giờ hơn 30 tuổi vẫn đọc thân. (Mặc dù rất đẹp trai nha :D). Giáo viên được em nào ngon thì mấy ông bộ đội với công an nó lượm hết (mặc dù mấy thằng đó rất ngu, tại con ông cháu cha học hành như shit đi lính nghĩa vụ về đc tuyển vào vênh cái mặt lên như đít khỉ :D. mỗi tội lương cao nên mấy em mới mê thế). thấy cuộc đời thật chán chê quá nên ngày nào cũng vô MMO ngắm tiền ảo cho thỏa mối lòng. Cũng định bỏ nghề ra làm gì đo như bạn này nhưng chưa nghĩ ra.
edit: Có girl nào nghề nghiệp giáo viên thì thông cảm nha. tớ nói thật lòng:D

Last edited by a moderator:
Hà Nội thì mình không biết nhưng có mấy đứa bạn mình ở TP.HCM bán trà chanh lề đường..cái này cũng kiếm được cậu ah :)! Chúc vợ chồng cậu thành công :)

:binhsua115: thua cả 1 thằng ăn mày như ta sao....khi con người sỹ diện càng cao thì tiền tài càng ít đi,,,ta tuy ít sỹ diện nhưng dc cái ko thiếu tiền :m021: mà chỉ có nợ thôi :m122:

mình đang làm nhà nước nè. mới vào 1 năm nhưng đã chán lắm rồi. luương 3.5tr/ tháng . chán công việc này lắm nhưng không có dũng khí để bỏ nó. bỏ nó thì mình sẽ làm gì? tương lai sẽ thế nào?tính mình thích tự do, không muốn ai quản thúc. mình có thể chịu vất vả nhưng không thích chịu sự quản thúc và gò bó. thực sự rất muốn bỏ công việc này nhưng không đủ dũng khí.....................................................

Làm nhà nước chủ yếu được cái lương hưu. Chứ lương tháng không bằng một nửa của em làm mmo. tính thử xem, số tiền tích cóp được hơn hẳn cả lương hưu gấp mấy lần

Làm nhà nước chủ yếu được cái lương hưu. Chứ lương tháng không bằng một nửa của em làm mmo. tính thử xem, số tiền tích cóp được hơn hẳn cả lương hưu gấp mấy lần
bác thiếu rồi. còn oai với gia đình và họ hàng nữa. mình muốn bỏ nhưng không dám là vì 1 phần sợ gia đình trách mắng. mình vào đây làm cả nhà vui lắm. haix

Thật ra cái nào cũng có cái giá của nó bác à, bác làm ở ngoài thì được lương cao đó, được nhiều cơ hội đó. Nhưng bấp bênh, nặng cái đầu .v.v. Vui thì được làm, kg được thì biến, chế độ thì hên xui (nhưng xui nhiều hơn hên), lúc thì tiên sài vui vẻ, lúc không có mì gói mà ăn, công việc cũng áp lực, cũng bị ức hiếp, lương thì chủ chỉ muốn trả càng ít càng tốt, chế độ thì trốn cơ quan nhà nước .v.v. Môi trường thì tào lao, lừa gạt, nói xấu nhau .v.v. :binhsua144:, nếu kinh doanh nhỏ ở nhà thì tốt hơn đó chủ thớt. Hay nhất là nên về quê.

nói chung làm ở đâu cũng có người đõ đầu. nếu làm nhà nc mà ko có thằng túm tóc lôi lên thì suốt đời mãi đì đẹt thôi cậu à. bõ quách cho xong

oi zoi oi, làm cái này thì mới đầu tuy mệt đấy nhưng cũng được, chả bị bố con thăng nào quản lí, mình làm mình ăn

nói chung là cứ làm nhà nước đi, đừng kinh doanh gì cả không tốt đâu, tối về 2 vợ chộng gõ captcha cũng kiếm dc kha khá đấy, captcha thì gõ ngày nào lấy tiền ngày đó nên sướng

NN cũng có nhiều bộ phận......... hái ra tiền rất nhiều, chắc tại thớt lờ khờ nên mới than vản, chứ thấy thằng làm NN thằng nào cũng mập béo ú hết. ;))

NN cũng có nhiều bộ phận......... hái ra tiền rất nhiều, chắc tại thớt lờ khờ nên mới than vản, chứ thấy thằng làm NN thằng nào cũng mập béo ú hết. ;))
cũng tùy vị trí đang giữ, nếu làm ở bộ phận văn hóa,hội phụ nữ... thì tiền lương thấp cũng đúng rồi. ( xã phường thị trấn) ko nói cấp cao

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,468
173,643
Latest member
quoctrung29

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week