Help Liệu Forex có trở thành ngành kinh doanh hợp pháp?

Mấy sàn bị đóng cửa rồi đó bác ơi, vụ Khải Thái hay gì đó, vnexpress hình như có đăng mà. Chỉ chưa thấy cá nhân bị truy tố thôi.

Mấy sàn bị đóng cửa rồi đó bác ơi, vụ Khải Thái hay gì đó, vnexpress hình như có đăng mà. Chỉ chưa thấy cá nhân bị truy tố thôi.
chính xác là chưa thấy nhà đầu tư cá nhân và thực ra thì cũng ko cần bắt họ vì bản thân việc quyết định đầu tư vào 1 việc gì đó ko có sự bảo hộ của luật pháp đã là vô cùng rủi ro rồi

Nếu chọn đúng sàn thì chắc chắn Forex là công việc tốt. Bằng chứng là có nhiều người trade làm giàu profit một tháng đến mấy chục k $ nên forex mới phát triển và phổ biến như vậy. Nhưng chọn nhầm sàn, nó scam hết tiền thì có mà khóc. Giống kiểu đi chơi hụi hoặc cho vay lấy lãi =)

ngoài phạt hành chính ra nhỡ họ thu luôn tiền đầu tư của mình thì làm sao?

theo quy định của hiến pháp và luật trước đây chỉ cho phép kinh doanh những loại hình nằm trong danh mục cho phép bởi thế mà forex là lĩnh vực cấm kinh doanh đối với cá nhân và kinh doanh có điều kiện với các tổ chức được cấp phép
nhưng với sự thay đổi của hiến pháp và luật đầu tư sửa đổi, luật kinh doanh sử đổi được quốc hội sắp thông qua thì chúng ta được phép kinh doanh hoặc kinh doanh tất cả những loại hình gì nằm ngoài doanh mục bị cấm hoặc kinh doanh có điều kiện

Câu hỏi đặt ra là, Forex có được coi là ngành kinh doanh hợp pháp hay ko?Liệu có được định nghĩa một cách rõ ràng để tránh quy chụp ko?ắt hẳn chúng ta còn nhớ vụ kinh doanh BTC mà ở Hải phòng người ta xét 1 đằng (bất hợp pháp) còn ở Khánh hòa người ta xét một kiểu( ko kinh doanh trái phép)
Bạn đặt ra các câu hỏi thú vị.
1. Hiến pháp ko hề quy định về các thể loại kinh doanh cụ thể này.
2. Forex là một phương thức kinh doanh ngoại hối hợp pháp và có điều kiện (nếu bạn là tổ chức tín dụng, tài chính được phép thu đổi, kinh doanh ngoại hối). Dễ hiểu là các ngân hàng họ vẫn kinh doanh ngoại hối đó thôi. Cá nhân hay các tổ chức ko có chưcs năng đó thì ko thể kinh doanh. Phải chăng bạn muốn nói tới việc cá nhân chúng ta tạo tài khoản lên các website forex để chơi là có hợp pháp không?. Mình nghĩ là không vi phạm gì cả, nếu có chỉ là bạn vi phạm về quy tắc về chuyển ngoại tệ ra khỏi đất nước với số lượng nhiều.
Còn vụ BTC ở Khánh Hoà thì tội danh và lý do bị khám xét của bác kinh doanh đó về bản chất thực sự không phải là kinh doanh BTC trái phép. Báo chí giưtj tít theo phong trào đang hot tại thời điểm đó mà thôi. Bạn đọc báo sẽ thấy có 1 đoạn cần lưu ý đó là "người ta nhận thấy gần đây có nhiều người nước ngoài lạ hay xuất hiện và tài khoản của anh ấy rất nhiều tiền trong khi việc kinh doanh máy tính thì xập xệ"...

Bạn đặt ra các câu hỏi thú vị.
1. Hiến pháp ko hề quy định về các thể loại kinh doanh cụ thể này.
2. Forex là một phương thức kinh doanh ngoại hối hợp pháp và có điều kiện (nếu bạn là tổ chức tín dụng, tài chính được phép thu đổi, kinh doanh ngoại hối). Dễ hiểu là các ngân hàng họ vẫn kinh doanh ngoại hối đó thôi. Cá nhân hay các tổ chức ko có chưcs năng đó thì ko thể kinh doanh. Phải chăng bạn muốn nói tới việc cá nhân chúng ta tạo tài khoản lên các website forex để chơi là có hợp pháp không?. Mình nghĩ là không vi phạm gì cả, nếu có chỉ là bạn vi phạm về quy tắc về chuyển ngoại tệ ra khỏi đất nước với số lượng nhiều.
Còn vụ BTC ở Khánh Hoà thì tội danh và lý do bị khám xét của bác kinh doanh đó về bản chất thực sự không phải là kinh doanh BTC trái phép. Báo chí giưtj tít theo phong trào đang hot tại thời điểm đó mà thôi. Bạn đọc báo sẽ thấy có 1 đoạn cần lưu ý đó là "người ta nhận thấy gần đây có nhiều người nước ngoài lạ hay xuất hiện và tài khoản của anh ấy rất nhiều tiền trong khi việc kinh doanh máy tính thì xập xệ"...
HP chắc chắn ko thể có rồi vì nó chỉ là luật cở bản nhưng cho đến ngày hôm nay thì chúng ta đã có luật đầu tư sửa đổi được thông qua và sẽ có hiệu lực trong năm tới, luật doanh nghiệp sửa đổi.
Theo như những luật này thì một nhà đầu tư cá nhân forex hiển nhiên không phạm luật, vì họ là một nhà đầu tư cá nhân nên thậm chí họ ko cần đăng kí kinh doanh gì cả.còn chuyện chuyển tiền, mình ko rõ luật quy định ra sao nhưng về cơ bản thì việc chuyển tiền ra nước ngoài đầu tư phần lớn đều qua ngân hàng,nhận tiền cũng qua họ và đều đã phải chịu thuế.

Cũng có 1 điều khá thú vị là cho đến nay gần như rất ít nhà đầu tư cá nhân nào bị tóm và quy cho tội kinh doanh trái phép và trốn thuế, chỉ có các nhà sàn ở VN là ăn đòn còn các nhà đầu tư thì mất tiền vì nhà sàn sập.

Nha đầu tư cá nhân chỉ là miếng bánh nhỏ chắc CA cũng ko động đến....và cũng hy vọng sau này như vậy để anh em FX kiếm cháo

theo quy định của hiến pháp và luật trước đây chỉ cho phép kinh doanh những loại hình nằm trong danh mục cho phép bởi thế mà forex là lĩnh vực cấm kinh doanh đối với cá nhân và kinh doanh có điều kiện với các tổ chức được cấp phép
nhưng với sự thay đổi của hiến pháp và luật đầu tư sửa đổi, luật kinh doanh sử đổi được quốc hội sắp thông qua thì chúng ta được phép kinh doanh hoặc kinh doanh tất cả những loại hình gì nằm ngoài doanh mục bị cấm hoặc kinh doanh có điều kiện

Câu hỏi đặt ra là, Forex có được coi là ngành kinh doanh hợp pháp hay ko?Liệu có được định nghĩa một cách rõ ràng để tránh quy chụp ko?ắt hẳn chúng ta còn nhớ vụ kinh doanh BTC mà ở Hải phòng người ta xét 1 đằng (bất hợp pháp) còn ở Khánh hòa người ta xét một kiểu( ko kinh doanh trái phép)

Rồi cũng có một ngày sẽ hợp pháp hóa nó thôi, nhưng còn xa lắm bạn à. Đồng tiền Việt Nam ngày càng mất giá (chủ trương của Nhà nước) vì vậy người dân không còn thiết tha gì với việc tích trữ nội tệ trong người mà đổ xô đi mua những loại tiền tệ Quốc tế như USD, AUD, EUR hoặc là vàng. Gốc rễ của việc cấm này cũng xuất phát từ việc muốn kiềm hãm dòng chảy ngoại tệ vào thị trường trong nước (mục đích sau xa của việc này thì lót dép hóng các pro). Cá nhân MinhHa nghĩ rằng khi và chỉ khi Nhà nước hoàn toàn có khả năng kiểm soát dòng chảy của nội (và cả ngoai) tệ thì lúc ấy hạ hồi phân giải. Còn những dự luật kiểu này thì mông lung lắm :)

lời khuyên là nên bảo mật mạng, ở vn ko chắc chắn dc bất cứ điều j. sử dụng vpn , private proxy thì chẳng ai biết các bác làm j trên mạng , chơi forex hay chơi bài ... còn chơi với sàn vn coi chừng ôm hận

lời khuyên là nên bảo mật mạng, ở vn ko chắc chắn dc bất cứ điều j. sử dụng vpn , private proxy thì chẳng ai biết các bác làm j trên mạng , chơi forex hay chơi bài ... còn chơi với sàn vn coi chừng ôm hận
Bác nói quá chuẩn.ko động vào mấy sàn VN

Dạo này cũng ít nghe mấy sàn VN PR ở các forum, trước có Khải Thái, VSG, Việt Thắng, FPT gì đó...

thực ra toppic này sinh ra ko phải là lo hay ko lo
mà chỉ là một câu hỏi lớn thôi
Câu trả lời cho câu hỏi của chủ thớt thì quá rõ ràng rồi, chắc chắn sẽ trở thành hợp pháp chỉ có điều chưa biết khi nào thôi. Quy luật phát triển phải vậy, VN chắn chắn sẽ phải dần mở cửa ra Thế giới và forex cũng vậy mà thôi.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,904
174,085
Latest member
tonynhim

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week