[Tâm sự] Em chán học đại học quá các bác ơi :(

Đù. Thánh này chém vaĩ. nick 2013 mà 2014 với biết đến mmo :mad::eek:
Hồi 2k10 em biết đến MMO mấy cái click quảng cáo với khảo sát ấy , rồi 2k13 mò vào mmo4me thì vẫn mấy cái PTC nên cũng ngó qua rồi bỏ .
rồi 2k14 thì đang lướt voz thấy cái stellar , đầu tiên cũng định kiếm vài lít để lấy tiền đi xin việc thôi. nhưng sau đó thì tầm nhìn dc rộng mở hơn bác ạ.

Bill Gate, Mark bỏ học vì họ tự học nhanh hơn chương trình ở trường thì đi học làm gì. Hoặc bỏ học để theo đuổi đam mê không liên quan đến chương trình học.

Còn chán học mà nghe thiên hạ đồn bỏ học thay đổi thế giới thì nói hơi bậy là chỉ đi bốc *** thôi :D

Hihi, mỗi người có 1 đam mê riêng. Có người thích kiếm $, có người thích học, có người thích nhảy nhót, ... Cứ theo đuổi nó thì $ sẽ tự đến với mình. Nếu $ không tới thì mình cũng sống đúng nghĩa của từ "Sống", không phải hối hận :D
Rồi $ nó không tới thì bị ngỏm củ tỏi rồi bác..:D

Rồi $ nó không tới thì bị ngỏm củ tỏi rồi bác..:D
Ở VN có thể ngỏm củ tỏi chứ tư bản chắc ko ngỏm nổi đâu.

"Sống" Vs "Tồn tại"

thôi kiếm cái bằng đã tính sau bác,e nghĩ học 2 năm giờ đang học cao đẳng.Ra trường lỡ xin đâu được có cái bằng đáp vô cũng ngon,vừa làm mmo vừa học.Lỡ sau này có cơ hội làm ngoài ngon mà thiếu cái bằng tiếc lắm đó.Ra ngoài giao lưu nhiều cũng có cái hay của nó
em cũng có suy nghĩ y chang bác nói :D học cũng gần ra trường rồi nhưng cảm thấy mong lung quá :( chẳng biết ra trường rồi có xin được việc không:(
nói gì thì nói, ra ngoài làm nhiều cái hay ho hơn MMO nhiều. Quan hệ bạn bè, anh em rộng, địa vị xã hội.... Nói chung là cứ thả trôi theo dòng nước, mặc dù đã có định hướng lâu dài:D

khi nào trả lời đc câu hỏi : " bỏ đại học rồi sao nữa ? " thì sẽ có câu trả lời là nên bỏ hay không .

bỏ chỉ vì chán , ko thích học , chỉ thích lướt web chơi game thì bỏ luôn đi , đi học phí tiền .

bỏ vì có kế hoạch khác như kinh doanh , học cái khác thì thử cân nhắc lợi hại , xem bản thân có gánh đc lúc thua lỗ không .

p/s : nói thẳng ra , những người bỏ học mà thành công ví dụ như kiểu tunvit thì phải hiểu rõ rằng .

bỏ học không có nghĩa là từ bỏ việc học mà là lựa chọn những gì mình thích học . và nói thẳng là học kiểu này năng gấp 10 cái kiểu học của bạn bây giờ .

tâm sự của 1 thằng học BK 7 năm - ra trường vứt bằng làm mmo - không hối hận .

KHUYÊN BẠN NÊN CỐ HỌC ĐI VÌ ĐI HỌC ĐÂU CHỈ LÀ HỌC BT NÓ CŨNG RÈN MÌNH NHIỀU ĐỨC TÍNH MÀ , T HỌC 4 NĂM RỒI BỎ VÌ LƯỜI QUÁ HỌC KO VÀO , 2 NĂM RỒI LÀM MMO CŨNG KO THƯƠNG MÌNH KO ĐC XU NÀO , Ở NHÀ BAO NHIÊU CHỖ MỌI NG XIN CHO MÀ KO CÓ BẰNG , SẮP TỚI XIN LÀM TẠM Ở TỈNH RỒI ĐI HỌC BẰNG TẠI CHỨC QUÁ :(
VÌ QUAN TRỌNG LÀ CHỈ CẦN BẰNG KO CẦN QUAN TÂM HỌC TỐT HAY KO NÊN MÌNH NÊN CHỌN NHỮNG NHÀNH DỄ QUA NHƯ MARKETING NHÉ ZZ , MÔN NÀY THẤY AI CŨNG BẢO DỄ TOÀN LÀM BÀI TẬP THEO NHÓM

Last edited:
thôi kiếm cái bằng đã tính sau bác,e nghĩ học 2 năm giờ đang học cao đẳng.Ra trường lỡ xin đâu được có cái bằng đáp vô cũng ngon,vừa làm mmo vừa học.Lỡ sau này có cơ hội làm ngoài ngon mà thiếu cái bằng tiếc lắm đó.Ra ngoài giao lưu nhiều cũng có cái hay của nó
Đồng quan điểm với bác, lâu lâu cảm thấy học nó chán ghê lắm nhưng có cái bằng vẫn hơn, e cũng vừa học, vừa mmo, vừa suy nghĩ tích cực cho tương lai sắp tới :D:D:D

Viết hơn nửa trang rồi lại xoá đi, vì mông lung quá.:(

Anh/chị, hoặc bạn, em, mọi người vào cho mình xin một ít lời khuyên với. Học ĐH cũng năm rưỡi rồi, cũng qua >10 môn rồi mà vẫn cứ thấy như là chưa học được gì, mỗi môn chưa kịp ngấm đã thi, qua, không qua lại học lại những cái chưa kịp ngấm đó :(. Có nhiều môn học rồi cũng chả biết để làm gì, không biết sau này có ra được trường thì có đủ kiến thức mà làm không nữa:(

Em chỉ thấy kĩ năng mềm ở ĐH là hay thôi, nhưng nếu chỉ vì KNM mà gắn bó thì cảm thấy lãng phí thời gian và tiền bạc quá, có ai cũng cảnh ngộ với mình không :confused:

Chào cậu, mười mấy năm trước thì mình cũng chán như cậu, xin chia sẻ đôi điều
- Có điều kiện học đại học rồi thì cố mà học cho xong kiếm tấm bằng, bằng đại học bây giờ quá phổ biến rồi, mình không có tức là tụt hậu so với thời đại. Các môn như triết, lsd, cnxh,,,, nó chán nhưng học nó giúp bạn hiểu bản chất của xã hội hiện nay.
- Học đại học thì nhàn tênh có gì đâu. rượu chè, game gủng, gái gú ăn chơi tẹt bơ.
- Thích mmo thì cứ làm, cứ nghiên cứu

Hồi 2k10 em biết đến MMO mấy cái click quảng cáo với khảo sát ấy , rồi 2k13 mò vào mmo4me thì vẫn mấy cái PTC nên cũng ngó qua rồi bỏ .
rồi 2k14 thì đang lướt voz thấy cái stellar , đầu tiên cũng định kiếm vài lít để lấy tiền đi xin việc thôi. nhưng sau đó thì tầm nhìn dc rộng mở hơn bác ạ.
Giống nhau ghê. chỉ khác mỗi cái kết :(
E cũng tập tẹ PTC với khảo sát từ 2010. Ra quán nét click quảng cáo tê tay mà ko đc pail lần nào.
2013 quay lại cũng không ăn thua và vẫn lận đận đến bây h.
Được cái may mắn là tốt nghiệp đại học cũng kiếm được công việc nên vẫn đủ sống qua ngày. :(

Đừng nghĩ học cao sẽ kiếm được nhiều tiền. Giờ thừa thầy thiếu thợ rồi các bác ơi. Toàn khoá học của tôi có 138 tín chỉ, tôi học 137 tín chỉ, còn 1 học hoài kg qua chán quá bỏ luôn. Quá phí nhưng không hối tiếc! Giờ làm mmo sống qua ngày vậy.
mình học dc hình như là mười mấy tín chỉ là thấy nản rồi huống chi một trăm mấy chục:D. Bác giỏi vậy:rolleyes:

mấy trung tâm dạy kỹ năng mềm, dạy làm giàu á, khóa học làm giàu á, toàn chém gió ra tiền cả thôi, bạn đừng quá ảo tưởng với những gì nó tô vẽ. Trần đình long, võ phi nhật huy, phạm mạnh hà .... thì anh em mmo lạ gì các thánh ý nữa.

Viết hơn nửa trang rồi lại xoá đi, vì mông lung quá.:(

Anh/chị, hoặc bạn, em, mọi người vào cho mình xin một ít lời khuyên với. Học ĐH cũng năm rưỡi rồi, cũng qua >10 môn rồi mà vẫn cứ thấy như là chưa học được gì, mỗi môn chưa kịp ngấm đã thi, qua, không qua lại học lại những cái chưa kịp ngấm đó :(. Có nhiều môn học rồi cũng chả biết để làm gì, không biết sau này có ra được trường thì có đủ kiến thức mà làm không nữa:(

Em chỉ thấy kĩ năng mềm ở ĐH là hay thôi, nhưng nếu chỉ vì KNM mà gắn bó thì cảm thấy lãng phí thời gian và tiền bạc quá, có ai cũng cảnh ngộ với mình không :confused:
có, đã học 2 năm trung cấp xây dựng và đang cố xây dựng gia đình còn chưa xây được cái nhà nào,,, đã có bằng và chưa lấy về, cũng quên mất là đã học bao lâu...

Mình đã từng bỏ Đại học, bỏ trung cấp tiếng trung, bỏ cao đẳng, và cuối cùng chả có bằng nào cả :p không hối hận vì đã bỏ những cái đó, bởi vì mình biết mình cần làm gì và không làm gì với nó :D lúc đầu học để cho biết mùi vị, và rồi bỏ nó vì thấy nó quá lãng phí thời gian, nếu thời gian đó mình theo học hết đại học,....chắc ra tường mình cũng chỉ là thằng công nhân :p và bây giờ mình là thằng MMO khi quyết định bỏ đại học :p...chúc may mắn
PS: Không phải ai cũng đều thành công khi học xong đại học, hoặc thành công khi bỏ đại học, xã hộ mà, luôn có những người này người kia, có người rất thành đạt trong con đường học tập, có người lại không thành đạt với nó....NÓI chung số phận đã an bài thì cứ theo suy nghĩ mà hành động, hành động hôm nay chính là số phận đã an bài của tương lai

Thôi ko đùa nữa, thấy e hoang mang quá a cho góp ý của 1 người từng bỏ đại học và chưa bao giờ hối tiếc nè, bỏ tận 2 đh chứ ko phải 1 nhé.

Về việc chán học: về việc học, nếu e đang chán, ok ko thành vấn đề, đây là chuyện quá bình thường luôn, hãy về giải thích với gia đình cho cha mẹ hiểu. Sau đó hãy bảo lưu chứ đừng bỏ học. Tại sao bảo lưu? Vì phải đề phòng đến lúc bỏ học xong lại...chán, muốn học lại thì vẫn còn cơ hội. Tuổi trẻ liều mạng thì vẫn phải liều trong tính toán chứ ko phải liều kiểu bọn đường cùng. Sau khi được sự đồng ý của cha mẹ và có việc để làm trong lúc "tạm nghỉ đại học" ví dụ như mmo chẳng hạn, hãy cứ thoải mái làm những việc mình nghĩ là đúng cho vui vẻ, phải vui với lựa chọn của chính mình thì mới sống và làm việc tốt được, đời có mấy đâu mà lăn tăn.

Về việc học lại: nếu xong phần trên, sau 1 thời gian e lại chán làm và muốn học lại, dễ thôi, cứ đi học lại vì đã bảo lưu. Hoặc nếu không thích thì có thể thi ngành khác học lại. Còn trẻ, được phép nghịch dại, được phép sai.

Nói thì ngắn thế thôi nhưng cũng khá phức tạp, nói chung đại học cũng được mà không cũng chẳng sao, e cứ coi thành công như là 1 ngọn đồi, nhiều người sẽ chọn cách leo lên nó theo đường thẳng từ dốc tới ngọn (học đại học), người khác lại chọn cách đi đường vòng, tuy lâu nhưng được cái vừa đi vừa ngắm cảnh, hái hoa bắt bướm, biết đâu giữa đường lại khám phá ra 1 cái hang chưa ai từng biết mà sau này nó trở thành 1 điểm du lịch nổi tiếng thế giới... Làm việc gì cũng được miễn phải vui với việc mình làm và phải làm bằng 200% sức lực và quan trọng tuyệt đối khộng làm ảnh hưởng tới gia đình nhất là cha mẹ. Là đàn ông, nếu có hối tiếc, hãy hối tiếc về những việc mình chưa làm, chứ đừng hối tiếc về việc mình đã làm.

Chúc vui !

hay quá bác ơi :D

mình thì từ hồi ra trường đến giờ sử dụng kiến thức trong trường cực kỳ ít, bằng đại học thì đến tận bh, đi làm 2 năm rồi mà chưa sử dụng lấy 1 lần, đi xin việc chẳng ai hỏi. nhưng mà vẫn k thấy hối hận vì học đại học đâu, ít nhất nó rèn cho mình được tư duy, định hướng phát triển bản thân, các mối quan hệ, và nhất là có thời sinh viên đi học quậy phá đủ thứ, nhiều kỉ niệm đẹp. nhưng cũng có đôi lần gặp những trắc trở trong công việc, về nhà mò lại trong giáo trình ngày xưa ra lại thấy có :)) nghĩ bụng tại sao ngày xưa éo chịu học tử tế, nên các bạn trẻ đang đi học đại học thì cứ cố học đi, đừng có thắc mắc ra trường dùng đến hay ko, bất kì kiến thức nào, mình biết là ấm vào thân, rồi sẽ có lúc dùng đến nó. đừng bh nghĩ éo dùng đến,. éo thèm học :) còn ông nào ngồi kể ko học hành gì mà vẫn thành công thì kệ họ, vì bạn bắt chước họ chắc éo gì đã thành công được như họ, mà khi thất bại rồi quay đầu lại từ đầu khó lắm. cố học hành tử tế đi, học vì kiến thức chứ k phải học vì cái mác đại học nhé
p/s: văn em hơi lủng củng, các bác thông cảm

nghỉ đơn giản thoy, mỗi năm bao nhiêu sv ra trường=>> bao nhiêu việc để sv làm!TRỪ COCC RA BẠN CÒN CHỔ NÀO ĐỂ LÀM??/vậy thoy!tự chọn hco mình con đường đi bác:D:D

chán vì thấy không hứng thú với việc học , do chọn không đúng ngành, hay thấy cứ đủ điểm ngành này thì vào học, hay có 1 hướng đi mới như kinh doanh, hay đang mmo kiếm vài chục củ 1 tháng,hay muốn học ngành mình đam mê. .. thì bỏ cmn học đi. :D

còn vì mải game, lười học, thich ăn chơi hay đang mmo mà kiếm dc vài xu lẻ.. làm mất đi cảm giác muốn học, đến lớp thì ngủ, về nhà thì lao đầu vào game , ăn với chơi thì học sao dc mà ko chán, xách balo lên và đi học cho đàng hoàng

Announcements

Forum statistics

Threads
421,062
173,143
Latest member
Thulo

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back