Tâm sự ngoài lề cuộc sống 1 chút nhé

Reactions
122
MR
0.009
Chào tất cả ae MMO4ME
Mình là mem mới tham gia forum , biết forum cũng lâu rồi nhưng gần đây mới tham gia với hy vọng kiếm thêm vài đồng lúc rảnh rỗi...
Mình đã có vợ và 2 con nhỏ , ngày xưa khi chưa lấy nhau mình ko hề xác định sẽ lập gia đình vì nhà mình nghèo và bản thân mình chưa có gì để sẵn sàng làm chủ 1 gia đình mới , nhưng số trời đã vậy thì đành chấp nhận , vk mình có bầu ngoài ý muốn và mình quyết định báo vs 2 bên gia đình xin đc cưới , cũng có người phản đối vì mình chưa có gì trong tay ko lo cho gđ được , nhưng mình ko nỡ phá bỏ đi đứa con và hơn nữa tất cả là do mình nên mình sẽ cưới dù có ra sao đi nữa
Từ khi ấn định ngày cưới là còn 2 tháng nữa đến ngày , mình cày điên đảo với hy vọng kiếm đc mớ tiền lo cho ngày trọng đại , nhưng nhà mình ở vùng quê của Lâm Đồng , công việc thì mùa màng mới có ,tay nghề thì ko , cố mãi cũng sắm đc cặp nhẫn và tiền chụp ảnh + áo cưới + thuê xe
Đến ngày cưới trong túi mình còn đúng 100k :)
Cuộc sống cũng bình thường trôi qua , đến khi vk mình sinh con đầu lòng thì khó khăn hơn , chi phí cho tất cả mọi thứ tăng lên chóng mặt , 1 thằng ko nghề nghiệp đi lao động chân tay cũng chỉ 200k/1 ngày , chưa kể ngày mưa + ốm và những ngày ko có việc...
Đầu năm nay bố mình bán mảnh đất và chia cho 2 ae mỗi người 1 nửa , mình mua đc mảnh đất và vay thêm 70tr làm nhà , cứ nghĩ có nhà riêng rồi thì bỏ vốn làm ăn từ từ cũng lên , ai ngờ làm ăn ko đc vì mình nghĩ buôn bán phải có duyên , cố mãi vẫn chả khá lên từ buôn bán , ngày càng ế ẩm , mình lại đi làm thêm ở ngoài để vk tự bán , nhưng do mình ở riêng cách xa chỗ ở cũ nên chả quen biết ai kéo theo kiếm việc làm rất khó , bế tắc + nợ ngta đòi mà chả biết làm sao
Vừa rồi vk mình lại sinh thêm 1 cu nữa ( vẫn là chưa có kinh nghiệm nghĩ ko có kinh nguyệt thì ko dính bầu :( )
Vấn đề kinh tế thì ko nói , có khổ vẫn phải chịu , mà cu nó lại bị bệnh viêm phổi , hiện vẫn đang nằm Nhi Đồng 1 SG , bởi vậy các cụ nói ko cần giầu có , chỉ cần đủ sống và con cái khỏe mạnh là đủ rồi , giờ nghĩ mới thấm...
Giờ mình có công việc ổn định rồi nhưng cả nửa tháng nay ko đi làm đc :(
Bữa nhập viện mình gửi 3triệu cho vk lo viện phí và ăn uống , còn mình ở nhà chăm con bé lớn , nãy vk vừa điện về kêu tiền sắp hết xoay gửi thêm để ăn uống vì chưa đc xuất viện
Vừa thương vk con vừa lo kiếm tiền đâu ra bây giờ , nợ còn cả đống chưa trả nổi giờ hết chỗ vay mượn luôn
Thật sự bế tắc :(
Vẫn mong 1 ngày nào đó may mắn sẽ đến với gia đình nhỏ của mình :)
Các bác ở đây có ai có hoàn cảnh éo le tương tự mình ko ? Tâm sự để mình có động lực nhé

Attachments

205.2 KB · Views: 178
Đành chịu thôi biết sao giờ bác, em thì nhỏ tuổi cũng chỉ mới 21. Nhưng trước đây cũng từng có khổ cực, cũng làm thuê làm mướn các kiểu. Có lúc cũng phải lo $ phòng, tiền ăn. tiền ở. Nhưng em thấy thật sự sai khi bác lại để chuyện có thêm đứa nữa trong khi đứa đầu lo chưa ổn. Em đọc câu chuyện của bác cũng thấy tủi và cũng thấy sợ phải lập gia đình trong khi không có gì.

có nét giống mình đến 80 % mình cũng ở Lâm Đồng
m cũng từng ở đà lạt nè bác! xưa m học ở đại học đà lạt! bác ở chỗ nào ;)

Mình ko có ý gì cả, nhưng ai cũng từng phải thất bại rẩt rât nhiều lần mới thành công và: CHỈ NÊN NÓI VỀ THẤT BẠI CỦA MÌNH KHI ĐÃ THÀNH CÔNG TRỞ LẠI.

Đừng quá suy nghĩ hay kể nhiều vế THẬT BẠI, "người hiểu thì không sao, người không hiểu cũng ko muốn hiểu" và vô hình chung bản thân tự tạo khoảng cách ...

mình cũng pải đi kiếm việc từ thời sinh viên,giờ cũng có vợ đang bầu mấy tháng,cuộc sống cũng vất vả nhưng hay coi vợ con là tài sản lớn nhất của đời mình mà cố gắng nhé!

mình cũng ở Lâm Đồng đây, chúc bác sớm vượt qua khó khăn

nghe có mùi loser, thôi thì cũng chia buồn với bác :D

mình cũng pải đi kiếm việc từ thời sinh viên,giờ cũng có vợ đang bầu mấy tháng,cuộc sống cũng vất vả nhưng hay coi vợ con là tài sản lớn nhất của đời mình mà cố gắng nhé!
Mình cũng suy nghĩ như vậy , nhưng thật sự mà nói thì vk con là tài sản tinh thần thôi
Còn ra ở riêng cái gì cũng tự gánh thì ko có tiền là xong luôn , từ khi cưới vk mình già đi nhiều luôn , đêm cũng chả ngủ đc nhiều như thanh niên nữa :)

Mình cũng suy nghĩ như vậy , nhưng thật sự mà nói thì vk con là tài sản tinh thần thôi
Còn ra ở riêng cái gì cũng tự gánh thì ko có tiền là xong luôn , từ khi cưới vk mình già đi nhiều luôn , đêm cũng chả ngủ đc nhiều như thanh niên nữa :)

Cái gánh nặng cơm áo gạo tiền nó đè lên vai, suy nghĩ nhiều hơn, già đi là phải bác ạ. Mà bác coi chuyến này "cắt chim" đi nha, 2 đứa đủ rồi, chứ ko lỡ đứa nữa thì thành ông già 60 luôn đó :D :D

Mình ko có ý gì cả, nhưng ai cũng từng phải thất bại rẩt rât nhiều lần mới thành công và: CHỈ NÊN NÓI VỀ THẤT BẠI CỦA MÌNH KHI ĐÃ THÀNH CÔNG TRỞ LẠI.

Đừng quá suy nghĩ hay kể nhiều vế THẬT BẠI, "người hiểu thì không sao, người không hiểu cũng ko muốn hiểu" và vô hình chung bản thân tự tạo khoảng cách ...
Thanks bác nhé , bác nói rất hay ạ

Cái gánh nặng cơm áo gạo tiền nó đè lên vai, suy nghĩ nhiều hơn, già đi là phải bác ạ. Mà bác coi chuyến này "cắt chim" đi nha, 2 đứa đủ rồi, chứ ko lỡ đứa nữa thì thành ông già 60 luôn đó :D :D
Lần này đặt cmn vòng luôn , sợ xanh mật rồi

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,146
173,235
Latest member
hinhnengaudaucut

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week