Ask Thắc mắc về Max CPV và Avg CPV trong Google Adword

xvutruongx

Junior
Reactions
181
MR
0.000
Chat with me via Skype
Anh em cho mình hỏi mình có chạy 1 campaign trên adwords với ngân sách 1 ngày là 100k vnd, đặt max CPV là 250d. Sau 1 ngày chạy thì Thể hiện Avg CPV là 149d.

Câu hỏi mình là : khi tính tiền thanh toán thì nó tính theo Max CPV hay Avg CPV. Nếu là Avg CPV thì mình thấy Avg CPV giảm dần theo từng ngày chạy, ví dụ hôm thứ 1 là 150d, đến hôm thứ 2 là 149d, thì mình giảm giá thầu Max CPV từ 250d -> 200d thì có ảnh hường gì không. Thanks các bác

kensikunvn

Junior
Reactions
86
MR
0.002
Chat with me via Skype
Anh em cho mình hỏi mình có chạy 1 campaign trên adwords với ngân sách 1 ngày là 100k vnd, đặt max CPV là 250d. Sau 1 ngày chạy thì Thể hiện Avg CPV là 149d.

Câu hỏi mình là : khi tính tiền thanh toán thì nó tính theo Max CPV hay Avg CPV. Nếu là Avg CPV thì mình thấy Avg CPV giảm dần theo từng ngày chạy, ví dụ hôm thứ 1 là 150d, đến hôm thứ 2 là 149d, thì mình giảm giá thầu Max CPV từ 250d -> 200d thì có ảnh hường gì không. Thanks các bác

Cách tính CPV của adword phụ thuộc phần lớn vào keyword level, user agents, session/ IP, và bid nhé.
Vd thế này: bạn tạo 1 chiến dịch quảng cáo cho 2 keyword : games và funy games, bid 100-150 vnd.

- Cũng 2 keyword nói trên nhưng 1 người khác bid 200-250 vnd, như vậy ads của đối thủ sẽ được hiển thị ưu tiên, mỗi khi tạo 1 chiến dịch bao giờ nó cũng tự gợi ý cho bạn bid đề cử như một mức trung bình;
- 2 keyword trên nhưng nếu visitor là mobile chẳng hạn thì giá mỗi view cao hơn so với desktop;
- 1 visitor/ IP cùng visit 2 keyword của bạn, như vậy keyword view trước nó sẽ tính max cpv 150 vnd, trong khi cũng visitor ấy sau đó visit vào keyword 2 thì cpv chỉ là min, tức là 100 vnd, tương tự luôn là min vs các keyword tiếp theo.

Do trình duyệt giữ lại cookie, cache và history và các lưu trữ này không hết hạn ngay lập tức, do đó những visitors có thói quen tìm kiếm các website theo các keyword của bạn rất có khả năng quay lại web site bạn qua 1 hoặc 1 số keyword. Như vậy các lượt visit lại đều bị được tính min cpv nên AVG CPV của bạn giảm hàng ngày là điều hoàn toàn dễ hiểu.

Về câu hỏi giảm bid của bạn, như phần đầu của vd, nếu giảm bid thì mức độ cạnh tranh từ khoá (keyword level) so với các đối thủ khác giảm là hiển nhiên, tức là giảm traffic về site bạn, vậy bạn tự cân đối nhu cầu traffic, chất lượng traffic và chi phí cho ads của bạn sao cho hợp lý để quyết định.

PS; lần sau hỏi gì hỏi 1 câu thôi, làm phát 1 dàn như này ai cũng ngại trả lời bạn lắm.

Announcements

Forum statistics

Threads
423,999
176,485
Latest member
huynhcuong93

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back