Waiting for Answer Xin mod và admin vào giải quyết hộ mình ạ.

Status
Not open for further replies.
Chuyện này không có gì phức tạp để giải quyết cả, tóm lại trung gian chuyển lại VNĐ cho đúng số đã chuyển VNĐ cho trung gian, hết chuyện, thớt nhận lại tiền rồi đi mua Z chỗ khác nhé. Đơn giản vậy thôi khỏi lằng nhằng làm gì cho nhức đầu

Vấn đề là trung gian hold tiền không trả, muốn admin với mod vào thì mới nói

Tóm tắt sự việc trên :

Nội dung giao dịch giữa Yh: vinhthe.pv13 mua 500Z rate 20,8 của YH : tcl_vietnam

Trc đó do tcl_vietnam bị band nên không thể giao dịch trên topic đc nên đã nhờ mình làm trung gian .

vinhthe.pv13 đã trao đổi với tcl_vietnam về giá cả và không đồng ý vì rate cao và ngừng chat .

Một lúc sau đó : Yh vinhthe.vp13 có chat với tcl_vietnam về mua 500Z với rate 21.8 và tcl_vietnam đồng ý với yêu cầu có lập topic và cần trung gian.
Do mình và tcl_vietnam là chỗ quen biết nên mình đứng ra trung gian free vụ này .

vinhthe.pv13 chat với mình về việc mua bán Z với tcl_vietnam và lập topic yêu cầu mình vào comfim giao dịch.
vinhthe.pv13 chuyển tiền và có để lại YH ở nội dung : vinhthe.pv13.

Tiếp theo mình comfim ở topic là nhận tiền và vinhthe.pv13 gửi mình tk Z914058101413
có 1 YH vinhthe.vp13 nói rằng đã mình đã comfim xác nhận tiền trên topic .gửi link cho mình và yêu cầu chuyển tiền vào tk Z109531535107
Trong quá trình vinhthe.pv13 chat với mình thì YH vinhthe.vp13 cũng chat vs tcl_vietnam và yêu cầu tcl_vietnam chuyển Z vào tk Z109531535107

Do nhận thấy có scam và sự trùng lặp đến lạ thường
Đây có thể là một cái bẫy scam nên mình và tcl_vietnam quyết định tạm dừng giao dịch và nhờ Adim, Mod giải quyết .

Dưới đây là hình ảnh do mình và tcl_vietnam chụp lại từ hội thoại YH

Attachments

79.7 KB · Views: 38
  • vinhthe.pv13 vs tcl_vietnam.png
    vinhthe.pv13 vs tcl_vietnam.png
    95.8 KB · Views: 45
bác trug gian cẩn thận hold cũng đúng

Đúng là anh ấy rất cẩn thận khi đã yêu cần teamview và xem banking online account của mình để check lại giao dịch có đúng là từ mình gởi hay không. Nhưng sau khi mình cung cấp được thật sự mình không hiểu vì lý do gì mà anh ấy phải yêu cầu mình đem lên đây giải quyết :)

Với kinh nghiệm trước đây làm TG của mình cũng có vài vụ tương tự như vậy thì mình có tối kiến như sau

Bạn @Skriller01 hiện tại đang hold số $ trên, bạn chỉ cần gọi lên tổng đài của VCB họ sẽ cung cấp cho bạn tên của chủ tài khoản đã chuyển tiền cho bạn (chứ bên bank sẽ ko cung cấp stk bank). Cứ nói "tôi nhận 1 món tiền không rõ nguồn gốc vào time này, không biết là của ai, giờ muốn trả lại"

Rồi đối chiếu với stk bank chủ topic cung cấp. Nếu trùng stk bank và name thì refund

Đơn giản và hiệu quả :)

Tức là chưa send Z chứ gì. Nói chung thấy nick mới rao mua Z giá cao đã thấy có mùi rồi. Dạo này có vẻ scam lại rộ lên xu hướng bẫy những người mới đóng bảo hiểm :D

nói chung là bạn trung gian đã biết thớt chính là người gửi tiền cho trung gian rồi nhưng cũng nghi ngờ cái bẫy này thớt tự diễn nên bảo mod vào check thôi,

1 là scammer nghe mùi nhảy vào
2 là.....1 vụ dàn dựng suýt hoàn hảo :cool:

Tóm tắt sự việc trên :

Nội dung giao dịch giữa Yh: vinhthe.pv13 mua 500Z rate 20,8 của YH : tcl_vietnam

Trc đó do tcl_vietnam bị band nên không thể giao dịch trên topic đc nên đã nhờ mình làm trung gian .

vinhthe.pv13 đã trao đổi với tcl_vietnam về giá cả và không đồng ý vì rate cao và ngừng chat .

Một lúc sau đó : Yh vinhthe.vp13 có chat với tcl_vietnam về mua 500Z với rate 21.8 và tcl_vietnam đồng ý với yêu cầu có lập topic và cần trung gian.
Do mình và tcl_vietnam là chỗ quen biết nên mình đứng ra trung gian free vụ này .

vinhthe.pv13 chat với mình về việc mua bán Z với tcl_vietnam và lập topic yêu cầu mình vào comfim giao dịch.

Tiếp theo mình comfim ở topic là nhận tiền và vinhthe.pv13 gửi mình tk Z914058101413
có 1 YH vinhthe.vp13 nói rằng đã mình đã comfim xác nhận tiền trên topic .gửi link cho mình và yêu cầu chuyển tiền vào tk Z109531535107
Trong quá trình vinhthe.pv13 chat với mình thì YH vinhthe.vp13 cũng chat vs tcl_vietnam và yêu cầu tcl_vietnam chuyển Z vào tk Z109531535107

Đây có thể là một cái bẫy scam nên mình và tcl_vietnam quyết định tạm dừng giao dịch và nhờ Adim, Mod giải quyết .

Mình xin trả lời anh Skriller01 ạ.

Thứ nhất : Khi em và anh tcl_vietnam (real) có chat và nói đến giao dịch thì em k đồng ý vì rate của anh ấy khá cao so vs khả năng của em nên em đã ngừng chat và có cả reason là high price.

Thứ hai : Khi scammer pm cho em và muốn giao dịch thông qua 1 trung gian có số tiền bảo hiểm cao là 20.000.000 VND thì không có lí do gì em lại không đồng ý vì sử dụng dịch vụ Trung Gian theo em nó đã an toàn đến 99.99% rồi.

Thứ ba : Khi chuyển khoản tiền cho anh em đã ghi rõ nội dung yahoo của em : VINHTHE.PV13 và không có lí do gì anh lại không nhận ra được yahoo : VINHTHE.VP13 là fake.

Thứ tư : Anh có hỏi em lại 3 lần 7 lượt số Z của em và em đã ghi rõ ràng cho anh rất nhiều lần thì càng không có lí do gì để không nhận ra đây là 1 vụ scam cả.

Thứ năm : Em không hề confirm nhận được Z từ Yahoo chat log giữa em và anh đến trong Topic của em nhờ anh confirm làm trung gian vậy cớ gì em lại không được money back.

Thứ SÁU : Tại sao anh lại xóa comment Confirm nhận tiền từ em đến 2 lần. Lần đầu khi em khiếu nại thì anh post lại và lần thứ là là anh xóa luôn. ?

tóm lại chưa giao Z
Trả lại VND cho tài khoản gửi
xong
mệt

Tóm tắt sự việc trên :

Max Ryan bạn đã biết cách kiểm tra yahoo giả chưa ?
skriller01: MÌnh biết
skriller01: nếu người mua k nói chuyện vs bên bán
skriller01: thì theo cậu có giao dichhj đc k ?
Max Ryan: tại vì người mua đang chat với C ( SCAM)
Max Ryan: C lại chat với B người bán
Max Ryan: thành ra SCAM ABC
Max Ryan: vì người mua A không hề chat với B , mà là do C chat với B. Nên A không thể nào có lịch sử nói chuyện với B được. (Ngoài ra lịch sử cũng có thể bị làm giả)
skriller01: ok cậu. Mình mình thấy cần pahir làm rõ để bảo vệ tất cả
skriller01: nên đã làm vậy và nhờ MOD can thiệp
Max Ryan: ok cậu , m đã hiểu rõ
skriller01 is typing...
skriller01: bây giờ mình sẽ hoàn tiền cho A

Max

Sau khi trao đổi vs MOD và đi đến thống nhất
Do sự cảnh giác cao và mong muốn loiaj bỏ Scam nên tôi đã có hành động đó
Mình chân thành xin lỗi sunsunai vì sự bất tiện này
Cậu vui lòng gửi cho mình STk VCb của cậu ở phía dưới để mình hoàn tiền
Hy vọng lần sau khi giao dịch, hãy vào topic của mình comfim nhé .
Cảm ơn Mod và các bạn đã quan tâm theo dõi !

0501000047103 - Phạm Trần Vĩnh Thế - Vietcombank.

Cũng là 1 phần lỗi ở mình đã không cảnh giác cao để loại bỏ ngay từ đầu và đã quá tin tưởng vào sự vận hành trơn tru của bộ máy Trung Gian.

Mình xin nhận 1 phần lỗi về mình và xin cảm ơn các mod, admin, các bạn trong mmoforum cũng như anh Skriller01 đã làm rõ vấn đề và ủng hộ mình.

mình nghĩ làm thế cũng ko nên bạn nên gọi lên bank như tống hao nhi nói ấy sẽ tốt hơn xem số bank chuyển cho bạn là số nào và chuyển y vào số đó là an toàn nhất hoặc nhờ mod team vào máy bạn kia xem có log gd chuyển tiền cho bạn ko và lấy số tk từ log đó ném qua cho bạn chuyển lại

Trung gian hold lại là đúng rồi, làm rõ ràng mới có thể hoàn tiền được. Cũng may chưa có ai mất tiền :D
Mình muốn hỏi 1 điều là 2 bạn kia giao dịch với nhau không có public trên forum mà sao lại có thể xảy ra scam ABC -> 1 trong 2 dàn dựng.. Có phải ko nhỉ :rolleyes:

ai gải thích scam ABC với khó hiêu quá
có nghĩa là 2 người 1 buy 1 sell đang giao dịch, thì trên trời rơi xuống 1 thằng nữa nó đồng thời fake 1 nick buy và sell luôn pm cho cả 2 người nói chuyện, yêu cầu buy gữi tiền vào số tk của sell, sau khi buy gữi xong nó pm cho sell nói là đã gữi rồi và cung cấp số tk nhận Z của nó . xong :D

mình nghĩ làm thế cũng ko nên bạn nên gọi lên bank như tống hao nhi nói ấy sẽ tốt hơn xem số bank chuyển cho bạn là số nào và chuyển y vào số đó là an toàn nhất hoặc nhờ mod team vào máy bạn kia xem có log gd chuyển tiền cho bạn ko và lấy số tk từ log đó ném qua cho bạn chuyển lại

Trung gian đã teamview khi nãy với thớt và xác nhận lịch sử giao dịch rồi.Đọc page 1 kìa

Max Ryan bạn đã biết cách kiểm tra yahoo giả chưa ?
skriller01: MÌnh biết
skriller01: nếu người mua k nói chuyện vs bên bán
skriller01: thì theo cậu có giao dichhj đc k ?
Max Ryan: tại vì người mua đang chat với C ( SCAM)
Max Ryan: C lại chat với B người bán
Max Ryan: thành ra SCAM ABC
Max Ryan: vì người mua A không hề chat với B , mà là do C chat với B. Nên A không thể nào có lịch sử nói chuyện với B được. (Ngoài ra lịch sử cũng có thể bị làm giả)
skriller01: ok cậu. Mình mình thấy cần pahir làm rõ để bảo vệ tất cả
skriller01: nên đã làm vậy và nhờ MOD can thiệp
Max Ryan: ok cậu , m đã hiểu rõ
skriller01 is typing...
skriller01: bây giờ mình sẽ hoàn tiền cho A

Max
Đúng vậy rồi TG nên gọi lên bank hỏi tên chủ TK theo cách của @TongHaoNhi và refund lại cho người gửi là xong và tớ thấy sự phức tạp của 4 nick ABCD (tcl-tlc-pv14-vp14)và TG nữa nên TG hold lại từ từ giải quyết là đúng. May là Z chưa chuyển ( mà chắc ko có chuyển vì Cam Quýt ko mà chuyển gì)

Last edited:
muốn an toàn thì tạo 1 room chat rồi buyer, seller, trunggian_er vào room đó mà liên lạc đồng thời 3 người cùng confirm topic là xong, đỡ mệt người :oops:

Đã hoàn tiền . sunsunai vào comfim nhé
Sau khi có comfim nhận tiền , nhờ MOD close thớt giúp mình .

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,469
173,645
Latest member
Reho

Most viewed of week

Most discussed of week