Event Ca Dao-Tục Ngữ-Thành Ngữ Về Rắn Quý Tỵ 2013 Giải Thưởng 3 LR

Đánh rắn phải đánh dập đầu:

bonus

- Tuổi Tỵ rắn ở bọng cây

Nằm khoanh trong bụng có hay chuyện gì!

- Cần chi cá lóc, cá trê

Thịt chuột, thịt rắn nhậu mê hơn nhiều. Hi.

Last edited by a moderator:
Rồng đi Rắn lại, - đổi ngôi rồi
“Quý Tỵ” Tân niên, cũng đến nơi
Cây Thọ vườn nhân, cầu thọ vững
Sân Thơ bạn hữu, chúc thơ ngời
Mừng Xuân Đất Việt, vui no ấm
Đón Tết Trời Nam, đẹp sáng tươi
Phúc Lộc quý gia, vinh hạnh lạc
Cùng nâng Thi Tửu – thắm trang đời.
Ngọc Ẩn Nhi Huyền.
bài này hay đấy nhưng tiếc là ko phải tục ngữ ,ca dao hay thành ngữ ,thêm vào 1 câu ca dao tục ngữ thành ngữ đi trung ơi mới hợp lệ được

Tiếp tục tham gia, mới sưu tầm được bài vè ca dao dân gian về loài rắn ở miệt vườn Nam Bộ. Đầy đủ và ý nghĩa hơn lần post trước của mình. Viết ra anh em tham khảo:
U Minh nước đỏ, Choại, dớn, cóc kèn
Ăn ở cho hiền, Dạo chơi với rắn
Bất kỳ sâu cạn, Rắn nước, rắn râu.
Bay trên trời cao, Rắn rồng uốn khúc.
Chạy ngang chạy dọc, Rắn ngựa phóng theo.
Hút gió thiệt kêu, Là con rắn lục.
Mái gầm lục đục, Bò chậm như rùa.
Mổ xuống bất ngờ, Hổ mây ẩn nấp.
Coi chừng nó quất, Là con rắn roi.
Ra đồng dạo chơi, Là rắn bông súng.
Đựng đầy một thúng, Là rắn cạp nia.
Ăn rồi ngậm nghe, Hổ hành nấu cháo.
Dữ mà nhỏ xíu, Đúng thiệt rắn trun.
Chớ có coi thường, Con rắn ri cóc.
(Rắn mà muốn học, Làm cậu ông trời!).
Có khách hay mời, Là con hổ chuối.
Còn rắn ri cá, Thấy nước thì ham.
Hình vóc hiên ngang, Rắn voi mỏ rọ.
Thật là đáng sợ, Choằm oạp, hổ mang.
Xét cho đàng hoàng, Rắn thì có nọc.
Đừng châm, đừng chọc, Bỏ mạng lìa đời.
Trí khôn con người, Biến loài độc ác.
Lấy nọc làm thuốc, Trị bệnh cứu dân.
Đau khớp trật gân, Ê mình nhức mỏi…
Cứ thế mà kể tới tới hoài, đủ loại.
Rắn không chân nó đi năm rừng bảy rú…” nên cho dù ruộng đồng ẩm thấp, hay non cao núi xa, hầu như trên toàn diện địa Nam Bộ đâu đâu cũng có rắn – kể cả một số nơi thuộc địa bàn đô thị nhưng chưa phát quang trống trải như vùng hậu bối đường Nguyễn Văn Cừ, thành phố Cần Thơ. Có thể nói, bà con ở miệt vườn, miệt ruộng không ai không hơn một lần tiếp cận, hoặc trở thành nạn nhân của loài đáng sợ này, do đó đã điểm danh và mô tả: rắn hổ ngựa (mình có sọc đen dài hai bên hông với màu da xanh lá cây hoặc xanh da trời nhạt, phóng rất nhanh, không thua ngựa sải), rắn hổ mây (rất hiếm và do lớn nhứt trong họ hàng nhà rắn nên dân gian coi như là “rắn thần”), rắn hổ hành (ban ngày chậm chạp, thường nằm yên một chỗ; đúng như tên gọi, dù còn sống hay đã chết, lúc nào cũng có mùi hành phát tiết ra ngoài),rắn hổ lửa (đỏ như màu lửa), rắn hổ bành (tức rắn hổ mang, thức ăn chính của nó là … đồng loại – con lớn ăn con nhỏ, sau 3 tháng không cần ăn gì nữa nó vẫn khỏe. Đặc biệt, một năm, rắn hổ mang chỉ giao cấu có một lần, với thời gian kéo dài từ 20 đến 30 giờ – phải chăng do vậy mà người ta sử dụng rượu rắn để bổ thận tráng dương?), rắn hổ hèo (hổ trâu), rắn cạp nong (mai gầm hay mái gầm), rắn cạp nia (có khoanh vàng ngà, chỉ vòng nửa thân), rắn hổ đất(lớn quá thì gọi rắn hổ mang, dữ nhứt, nhưng ban ngày lại chậm lụt, lù đù hơn, màu da đen xam xám, mướt láng, thân hình dài to. Mỗi khi cần tự vệ hoặc quá tức giận nó khoanh thân lại thành một vòng tròn, đầu thì ngóc cao lên và “phùng bàn nạo” và sẵn sàng quặp tới nếu thấy đối phương sơ hở, mất cảnh giác), rắn ráo (màu hơi vàng sáng), rắn dọc dưa (có các sọc vàng chạy dọc thân), rắn ri cá, rắn ri voi (hay ri tượng), rắn lục cườm, rắn trun (con nhỏ cỡ ngón chân cái, chậm chạp, đuôi tròn có kim chích để tự vệ, nên thường gọi “rắn hai đầu”, nhưng ít độc), rắn râu (có râu, xương nhiều thịt ít), rắn nước, rắn bông súng (sống dưới nước). Họ hàng rắn lục có: rắn lục xanh (màu xanh lục, nhỏ ốm và rất dài, thường thấy trên cây trứng cá, hoặc bò theo kèo nhà thường sống trên cành cây cao, da nó tiệp hẳn với màu lá cây nên rất khó phát hiện), rắn lục đầu bạc (màu đen đầu trắng, phân biệt rõ với cổ, kích cỡ trung bình, đầu hơi dẹp), rắn lục núi (là loại rắn sống vùng rừng núi, cũng sống gần nơi ở của người như những bụi rậm quanh nhà, đầu hình tam giác, mặt trên phủ những vảy nhỏ. Chiều dài cơ thể chúng khoảng 50cm. Thức ăn chủ yếu của loài này là thú nhỏ, chim, thằn lằn, ếch nhái…), rắn lục đuôi đỏ (.rất độc, chỉ sau rắn hổ mang – độc nhất là lúc rắn mẹ mang thai nọc độc của nó nhiều nhất và hung dữ nhất; càng độc là rắn lục đuôi đỏ lai, gọi rắn đầu bự, nếu bị loại này cắn rất dễ biết vì hai dấu răng thưa nhau chứ không sát khít như các loại rắn độc khác, nhứt thiết phải được đưa đến bệnh viện có khoa điều trị chuyên ngành như bệnh viện 121, đường 30/4 Thành phố Cần Thơ để vô huyết thanh kịp trước 24 tiếng, muộn hơn thì không cứu được!. Mùa nước nổi, những cánh đồng vùng biên giới ngập linh láng, rắn lục đuôi đỏ (chính xác là nâu đỏ) phải tập trung trên những cây gáo, ban đêm người ta bơi xuồng đến rọi đèn, thấy chúng, chỉ cần dùng cây kẹp sắt (như cây gắp nước đá) kẹp ở đầu nó lôi xuống, bỏ vô cái rọng. Do phải lôi mạnh con rắn đang cố quấn chặt vào nhánh gáo nên loại này ít khi nuôi được vì thường thì nó sẽ chết trong một thời gian sau đó.
Theo kinh nghiệm dân gian, loại rắn cực độc này dùng làm thuốc trị được nhiều bệnh nan y, phổ biến là tiêu độc khối u ác tính, nên khi cần đến người ta phải khó khăn lắm mới mua được, vì vậy rất đắc tiền!

thớt đây,hnay thớt ko đựoc khỏe nên thớt sẽ trả trễ 1 tí ,bù lại thớt sẽ add thêm tiền thưởng 0.2 cho mỗi giải ,coi như là 1.20LR cho 1 giải nhé coi như lời xin lỗi của thớt vì trả chậm :binhsua07:

do có quá nhiều câu ca dao tục ngữ thành ngữ độc đáo quá nên khó trao giải cho nên sau khi đắn đo suy nghĩ mình quyết định tăng thêm 8 giải khuyến khích mỗi giải 0.3 ,coi như tổng cộng có 12 giải ,3 giải đầu ,và 9 giải khuyến khích sau đây là danh sách người trúng giải ,do 3 giải đầu là đúng theo qui định và mình trả trễ nên mình trả thêm 0.20 cho 1 giải như mình nói hồi sáng,còn mấy giải khuyến khích là mới phát sinh thêm bây giờ do mình chấm bài thấy nhiều câu hay quá nên ko có việc đền bù như 3 giải kia nha
như vậy giải thưởng đã tăng lên 5,7LR cao hơn 2,7LR so với dự kiến ban đầu*

các nick sau vui lòng PM đưa số LR nhé ko có LR nên ko trao giải được*
link88 :0.3 ko co LR
utchin :0.3 ko co LR

3 giải đầu mỗi giải 1.20LR
nokia5700xm 1.20
duongvantuans 1.20
themen 1.20

giải khuyến khích : 9 giải mỗi giải 0.3LR
link88 :0.3
utchin :0.3
g4viet : 0.3
phuongvk : 0.3
huynhnhutdmu : 0.3
vocongduc : 0.3
dragonmachine : 0.3
hoangbapk53 : 0.3
trung_peter : 0.3

đã trao xong 8 giải các bạn check ở bài post đầu tiên nhé ,
chỉ còn lại 3 nick link88,utchin,huynhnhutdmu ,do ko có LR nên ko trao giải được vui lòng pm mình đưa account LR nhé

- - - Updated - - -

Câu của em hay thế mà bác ko chấm đậu :)) up cho mn vào confirm nào :D

hihi câu của em hay nhưng có nhiều câu khác còn hay hơn em ạ,cơ hội còn nhiều mà ,từ đây đến tết anh còn mở mấy cái even nữa mà đừng có lo ihhihi :binhsua07:

Payment Mode Account
Date 01/21/2013 15:51
Batch 128447447
From U8866666 (bitis)
To U4180181 (huynhnhu191)
Amount $0.30
Memo giải thưởng cuộc thi Ca Dao-Tục Ngữ-Thành Ngữ Về Rắn Quý Tỵ 2013
Payment Purpose Other

- - - Updated - - -

Mình đc giải khuyến khích rồi. LR: U4180181. Thanks thớt nhiều.

ko có chi đã trao giải và cập nhật ở topic đầu rồi nhé

Đã nhận giải rồi. Cám ơn thớt. Đầu năm đã đc lì xì. Chắc cả năm hên lém lém.:binhsua07:

chúc mừng các bạn đoạt giải

lâu ko ghé box event nên ko biết ko tham gia đc

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,497
173,671
Latest member
cavoidelltin

Most viewed of week

Most viewed of week