Làm nhà nước không đủ sống muốn bỏ việc để kinh doanh gì đó?

keomut500

Senior
Verified
Reactions
846
MR
0.259
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Google Plus
Follow me on Google Plus
Chào các bạn trên diễn đàn!

Mình đang sống ở Hà Nội và năm nay đã 30. Chưa bao giờ mình lại muốn bỏ công việc hiện tại để đi làm kinh doanh như lúc này. Cũng bởi vì công việc nhà nước của mình nhàn chán và kinh tế gia đình thì không tiến thêm được mà có vẻ ngày càng bấp bênh. Cả hai vợ chồng mình đều là người làm công ăn lương, mình làm hành chính của một bệnh viện nhưng thu nhập cũng chỉ có 1.800.000đ/1 tháng vợ thì đc 2.200.000, trong khi phải lo cho 1 đứa con.

mình thì đã chán cảnh đi làm công ăn lương này lắm rồi, mình muốn bỏ việc kinh doanh một cái gì đó, muốn mở một cửa hàng...với số vốn hiện chỉ tầm 40- 50 triệu. Nhưng hiện tại cũng chưa biết nên kinh doanh gì vì sợ nếu thất bại sẽ mất luôn số vốn tích lũy mãi mới được và gia đình lại căng thẳng hơn. Nghỉ việc thì mình sẽ không có khoản thu hàng tháng nữa nhưng nếu không nghỉ thì công việc hiện tại cũng kín hết thời gian trong ngày và mình không thể làm gì khác được.

Có bạn nào có ý kiến gì, có kinh nghiệm gì hay xin hãy chia sẻ cho mình với! cảm ơn các bạn nhiều!

tìm hỉu mmo đi bạn, captcha bủi tối kiềm thêm nếu rành có thể 2 3$ 1 ngày thì lương cũng gấp đôi rùi @@

vậy là còn có người nghèo hơn cả mình nữa à, sống HN như vậy thì sao mà sống nổi. trời thôi về quê chăn gà và làm MMO đi bác

nhà nc ko đủ sống chắc tại bn ko biết kiếm thêm thôi chứ giờ cứ ra đường mà xem nhà nước thằng nào mà chẳng béo ngậy ngay cả mấy thằng cầm còi đứng ngoài đường nó còn kiếm nhiều tiên hơn cả dân kinh doanh mà.

với số vốn này bác có thể mở 1 tiệm tạp hóa nhỏ nhỏ, bán lai rai cũng đủ sống và chi tiêu
Hoặc bác có thể mở 1 quán ăn nhỏ, quán cơm hoặc những quan ăn vặt, nếu có thể thuê mặt bằng hoặc có mặt bằng gần khu trường học thì sẽ có thu nhập khá đó bác. Cháu ở SG trong làng đại học Thủ Đức kinh doanh quán này rất phổ biến và thu nhập cũng khá

đệt chủ thớt giống mình quá. làm nhà nước thực sự cảm thấy bí bách không có gì để phát triển cả. mà mình không thích suốt ngày nghe mấy ông cấp trên ca thán, mắng mỏ. muốn ra ngoài làm cái gì đó. thớt cho mình yahoo nào.

Sao làm nhà nước lương thấp thế nhỉ , thua cả thu nhập phụ hồ .Kinh doanh bây giờ cũng khó khăn lắm chủ thớt ạ,muốn làm cũng phải có vốn lớn lớn một chút , rồi phải quan hệ này nọ , rồi đủ thứ abc.Chủ thớt có lòng tin vào bản thân thì không phải lăn tăn gì cả.:binhsua113:

nhà nc ko đủ sống chắc tại bn ko biết kiếm thêm thôi chứ giờ cứ ra đường mà xem nhà nước thằng nào mà chẳng béo ngậy ngay cả mấy thằng cầm còi đứng ngoài đường nó còn kiếm nhiều tiên hơn cả dân kinh doanh mà.
Ý bạn là đang nói cảnh sát giao thông đấy hả, Cảnh sát giao thông thì giàu là phải rồi ai mà không biết chứ:binhsua121:

Em ít hơn anh vài tuổi và chưa có gia đình nên em ko dám "khuyên bảo" gì cả nhưng...
Nhưng hiện tại cũng chưa biết nên kinh doanh gì vì sợ nếu thất bại sẽ mất luôn số vốn tích lũy mãi mới được và gia đình lại căng thẳng hơn.
Kinh doanh là rủi ro , nếu sợ rủi ro thì ko thể kinh doanh được .

Em thấy , có lẽ anh nên tính đến việc kinh doanh ra sau để giảm thiểu rủi ro và nên có sẵn phương án nếu rủi ro thì sẽ làm gì tiếp . Sau đó mới quyết định có làm hay không .

99% mọi người coi tiền là mục tiêu theo đuổi và chỉ 1% coi tiền là công cụ phục vụ cho họ , và 1% đó luôn thành công.

Chúc anh sớm tìm hướng đi cho mình.

Chào các bạn trên diễn đàn!

Mình đang sống ở Hà Nội và năm nay đã 30. Chưa bao giờ mình lại muốn bỏ công việc hiện tại để đi làm kinh doanh như lúc này. Cũng bởi vì công việc nhà nước của mình nhàn chán và kinh tế gia đình thì không tiến thêm được mà có vẻ ngày càng bấp bênh. Cả hai vợ chồng mình đều là người làm công ăn lương, mình làm hành chính của một bệnh viện nhưng thu nhập cũng chỉ có 1.800.000đ/1 tháng vợ thì đc 2.200.000, trong khi phải lo cho 1 đứa con.

mình thì đã chán cảnh đi làm công ăn lương này lắm rồi, mình muốn bỏ việc kinh doanh một cái gì đó, muốn mở một cửa hàng...với số vốn hiện chỉ tầm 40- 50 triệu. Nhưng hiện tại cũng chưa biết nên kinh doanh gì vì sợ nếu thất bại sẽ mất luôn số vốn tích lũy mãi mới được và gia đình lại căng thẳng hơn. Nghỉ việc thì mình sẽ không có khoản thu hàng tháng nữa nhưng nếu không nghỉ thì công việc hiện tại cũng kín hết thời gian trong ngày và mình không thể làm gì khác được.

Có bạn nào có ý kiến gì, có kinh nghiệm gì hay xin hãy chia sẻ cho mình với! cảm ơn các bạn nhiều!

ngẫm lại thấy mà buồn, y tế và giáo dục là 2 ngành hàng đầu của các nước phát triển, thế mà ở vn lại là ngành có thu nhập thấp nhất ... xl lương giáo viên cấp 2 mới ra trường còn thua 1 lao động phổ thông.... ôi vậy mà mình cũng bám trường, bám lớp 10 năm... 10 năm đi dạy chẳng để dành được đồng nào.....thỉnh thoảng còn phải ăn cơm ké bố mẹ.....

nếu thớt có 50t mà muốn ra kinh doanh cũng khó vì không có được thu nhập ổn định, để 50t đó gởi ngân hàng, tiếp tục làm nhà nước để có lương cố định, tối về gõ cap, 1 thời gian lấy vốn từ cap chuyển qua inve như thế nếu đầu tư vô site tốt thì cũng kiếm được thêm 1 ít, nếu xảy ra trường hợp xấu gặp site scam cũng không ảnh hưởng đến kinh tế hiện tại!!!! chúc bạn sớm tìm ra hướng giải quyết....

Em ít hơn anh vài tuổi và chưa có gia đình nên em ko dám "khuyên bảo" gì cả nhưng...

Kinh doanh là rủi ro , nếu sợ rủi ro thì ko thể kinh doanh được .

Em thấy , có lẽ anh nên tính đến việc kinh doanh ra sau để giảm thiểu rủi ro và nên có sẵn phương án nếu rủi ro thì sẽ làm gì tiếp . Sau đó mới quyết định có làm hay không .

99% mọi người coi tiền là mục tiêu theo đuổi và chỉ 1% coi tiền là công cụ phục vụ cho họ , và 1% đó luôn thành công.

Chúc anh sớm tìm hướng đi cho mình.

Hay cùng ý kiến với bạn này nhưng mình còn trẻ chưa có gia đình nên thoải mái hơn mấy bác có gia đình rùi

Cái này cũng là nổi băn khoăn của nhiều người nè,chia sẻ với chủ thớt về chuyện của mấy thằng bạn mình.Thằng đó nó học Kinh tế,nhưng có tâm sự với mình là làm việc văn phòng tháng cũng 5tr,quá dư dả với nó nhưng nó muốn kiếm nhiều hơn,thế là mở 1 của hàng tạp hóa,ông già nó cho vốn mở rồi buôn bán,mỗi tháng lời cũng nhiều,gấp nhiều lần đi làm,giờ thì nó sống khỏe.

1 thằng khác thì học sư phạm,đi làm trong ủy ban tỉnh đc 2 tháng thì xin nghỉ,phần vì lương thấp,phần vì chán,nên mở quán cafe wifi kinh doanh,thu nhập cũng tốt hơn đi làm nhiều.

sao kì vậy ta, làm nhà nước giờ thấy tên nào cũng bụng bự chà bá, mặc quần kéo tới nách(dư vải :D), đi đứng nói chuyện như người cõi trên, chắc bác leo không nổi nên bị dìm ấy mà :binhsua119:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,466
173,638
Latest member
voisentam

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week