Nên Theo Học Ngôn Ngữ Lập Trình Nào ?

PHP là mì ăn liền . Đây là dạng mã nguồn mở, nghĩa là muốn thêm bớt gì vào code cũng được, không phải xin phép ai, miễn đúng quy định ngôn ngữ. Thường áp dụng cho các trang web nhỏ và vừa, thường bán lặt vặt như quần áo, thẻ cào, hay quảng cáo. Thằng này học xong dễ kiếm việc nhất vì nhu cầu làm web nhỏ nhỏ hiện tại là rất cao ở VN.

.NET hay còn gọi là C# là con đường lâu dài. Đây là dạng mã nguồn đóng, độc quyền bởi thằng Microsoft, muốn mở gì thêm đều phải xin phép Microsoft nó phê duyệt. Do được thằng bự Microsoft bão lãnh nên diễn nhiên là bảo mật nó tốt hơn hẳn. Áp dụng cho các hệ thống lớn, tầm cỡ như ngân hàng, lái máy bay,... Dạng này phải có kinh nghiệm 1-2 năm nó mới dám cho làm. Hơi khó xin việc.

Java hoặc C++ là ngôn ngữ code nền tảng, gần như là ngôn ngữ máy tính. Bạn phải tính đến từng bit để tiết kiệm dung lượng tối đa. Để lãnh giáo được 2 thằng này cần 1 thời gian không ngắn. Thường áp dụng cho các phần mềm nhúng, driver các phần cứng, hay Android trên Smart Phone. Cái này chắc phải đam mê + giỏi thật sự và rất kiên nhẫn mới theo nổi. Lãnh hội được thì lương không phải vấn đề ;)

PHP là mì ăn liền . Đây là dạng mã nguồn mở, nghĩa là muốn thêm bớt gì vào code cũng được, không phải xin phép ai, miễn đúng quy định ngôn ngữ. Thường áp dụng cho các trang web nhỏ và vừa, thường bán lặt vặt như quần áo, thẻ cào, hay quảng cáo. Thằng này học xong dễ kiếm việc nhất vì nhu cầu làm web nhỏ nhỏ hiện tại là rất cao ở VN.
- cậu nói đa số là đúng, nhưng nói PHP như vậy có phần hơi quá, mã nguồn mở hay đóng nó không liên quan lắm việc site to hay nhỏ bất kể ngôn ngữ nào cũng có thể làm được site to hoặc site nhỏ, chẳng qua là tùy độ bảo mật của site mà dùng ngôn ngữ nào hợp lý và đỡ mất công nhất, còn trên lý thuyết thì ngôn ngữ nào cũng có thể cho ra sản phẩm như nhau về tất cả mọi mặt

có cái này hình như em bị lầm mấy bác thông não giùm em cái :confused:
có thể xây dựng web = javascript còn java chỉ để viết ứng dụng thôi phải k :confused:

Mình cũng ko dám nói là pro, nhưng cũng làm lập trình dc 5 năm. Mình cũng mạn phép góp ý với bạn nào đang có định hướng là theo nghề lập trình:
- Nếu chọn Net: thì nên Học C#( ngôn ngữ lập trình) , SQL SERVER( Database), windown phone( Smart phone). cái này các nước châu Âu và Mỹ ứng dụng.
- Nếu chon Java: thì nên học Java( ngôn ngữ lập trình), Oracle(Database), Androi(smart phone) cái này nước Nhật hay ứng dụng.
Các bạn nên tập trung vào 1 cái và chuyên sâu vào nó luôn, đừng học lan man. tốn time.
Còn các ngôn ngữ khác mình không bàn luận.

có thể xây dựng web = javascript còn java chỉ để viết ứng dụng thôi phải k :confused:
javascript là các đoạn script tích hợp vào web. Còn Java là phát triển ứng dụng( Application windown và website)

.NET hay còn gọi là C# là con đường lâu dài. Đây là dạng mã nguồn đóng, độc quyền bởi thằng Microsoft, muốn mở gì thêm đều phải xin phép Microsoft nó phê duyệt. Do được thằng bự Microsoft bão lãnh nên diễn nhiên là bảo mật nó tốt hơn hẳn. Áp dụng cho các hệ thống lớn, tầm cỡ như ngân hàng, lái máy bay,... Dạng này phải có kinh nghiệm 1-2 năm nó mới dám cho làm. Hơi khó xin việc.

Java hoặc C++ là ngôn ngữ code nền tảng, gần như là ngôn ngữ máy tính. Bạn phải tính đến từng bit để tiết kiệm dung lượng tối đa. Để lãnh giáo được 2 thằng này cần 1 thời gian không ngắn. Thường áp dụng cho các phần mềm nhúng, driver các phần cứng, hay Android trên Smart Phone. Cái này chắc phải đam mê + giỏi thật sự và rất kiên nhẫn mới theo nổi. Lãnh hội được thì lương không phải vấn đề ;)
Bác nói chi tiết quá, cám ơn bác nhé :D Xem ra có vẻ C++ và Java là khá khó khăn :D

Mình cũng ko dám nói là pro, nhưng cũng làm lập trình dc 5 năm. Mình cũng mạn phép góp ý với bạn nào đang có định hướng là theo nghề lập trình:
- Nếu chọn Net: thì nên Học C#( ngôn ngữ lập trình) , SQL SERVER( Database), windown phone( Smart phone). cái này các nước châu Âu và Mỹ ứng dụng.
- Nếu chon Java: thì nên học Java( ngôn ngữ lập trình), Oracle(Database), Androi(smart phone) cái này nước Nhật hay ứng dụng.
Các bạn nên tập trung vào 1 cái và chuyên sâu vào nó luôn, đừng học lan man. tốn time.
Còn các ngôn ngữ khác mình không bàn luận.
Mình cũng chỉ định học sâu 1 cái thôi :p Chứ lan man thì chả được cái gì cả

Java là ngôn ngữ lập trình chạy theo cơ chế biên dịch tức là project sẽ đc dịch ra file thực thi và chạy còn javascript là ngôn ngữ kịch bản tựa java chạy theo cơ chế thông dịch tức là chạy trực tiếp code và đc nhúng vào web

Hôm nay e đi đóng học phí khóa Java cơ bản và Android nhưng vẫn còn vướng mắc nên mới hỏi :D
Cám ơn mấy bác đã tư vấn nhiệt tình :p

Mình cũng vote 1 phiếu cho JAV , mặc dù mình cũng đang học java, C# , PHP HTML

Nói chung ngôn ngữ nào cũng là tốt cả, .net đc cái các hỗ trợ về giao diện của nó nhiều, java cũng có các phần mềm hỗ trợ nhanh giao diện rồi, ngôn ngữ lập trình chỉ là công cụ, khi đã rành về thuật toán, các nguyên lý hoạt động và phần bổ trợ của 1 cái thì chuyển qua cái khác chỉ cần học sơ lại về cấu trúc câu lệnh một ít thôi, mình thấy phần lớn câu lệnh java với C nó như nhau, còn phần chi tiết thì tùy mình muốn đâm cái gì thôi, java mọi người nói đâm sâu hơn thì C cũng có C++ muốn đâm sao đâm chỉ là có chịu tìm hiểu k thôi, mà k biết hình như PHP chỉ có web application không có windows application thì phải

e đang học php có ai học cùng e không :p
Học PHP mà tay to thì khỏi bàn :D
PS: vì tay to thì khả năng làm ngôn ngữ khác nó là chuyện nhỏ với Pro :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,150
173,241
Latest member
tieubao00

Most viewed of week