Nhờ mấy anh giỏi toán giải dùm em với HELP HELP!

Giờ mới up dc cái anh lên

Mọi người xem cách này có phải là đơn giản nhất ko???

Cách của bạn kia vẫn đúng hơn chỉ cần chứng minh tứ giác đó là hình thoi thì ra hết còn cách này thì đã cho HJ//AC cha rồi là kẻ song song rồi mà mình không có quyền kẻ song song , mà kẻ xong phải chứng minh nó song song thì mới được điểm

Giờ mới up dc cái anh lên

Mọi người xem cách này có phải là đơn giản nhất ko???

JH = AE và = 1/2 CE . 2 cái này đang cần nó = bao nhiêu mà (con số chính xác) trong khi JH chưa biết là bao nhiêu ?

Cách của bạn kia vẫn đúng hơn chỉ cần chứng minh tứ giác đó là hình thoi thì ra hết còn cách này thì đã cho HJ//AC cha rồi là kẻ song song rồi mà mình không có quyền kẻ song song , mà kẻ xong phải chứng minh nó song song thì mới được điểm

gọi J là trung điểm của BE,
kẻ HJ ta dc
bla bla lung tung
cuối cùng mới suy ra dc cái đường HJ là đường trung bình
nếu ko nói ngay từ đầu J là trung điểm thì người ta sẽ ko chịu

JH = AE và = 1/2 CE . 2 cái này đang cần nó = bao nhiêu mà (con số chính xác) trong khi JH chưa biết là bao nhiêu ?

Tam giác vuông AHC. AC^2 = HC^2 + AH^2. JH ở đây là trung gian để tính ra tỉ lệ của AEC thôi

ặc ặc, giờ lại còn ta chủ động kẻ thêm đường song song với AC cắt BE tại J mà lại cấm. Bộ GDDT ko cấm à nha (trong lý thuyết lớp 8 gọi là kẻ thêm đường phụ)

Có ai phản đối việc kẻ đường song song rồi lại đi bắt chứng minh nó song song ko??? thua cậu này luôn!

Lời giải chặt chẽ luôn đây nè :

Từ AH kẻ đường thẳng AHx
Từ C kẻ Cy cắt AHx tài H'

Sau đó nôi BH' ta có tứ giác BICH'
CM tứ giác BICH' là hình thoi '=> CH'//BI
ta có BI=IC 2 tam giác bằng nhau( cgc)
H là trung điểm của BC (BH=HC)
và IH' vuông góc với BC tại H
=> tứ giác BICH' là hình thoi vì có 2 đường chéo vuông góc nhau và có 2 cạnh bằng nhau
=> H'C//BI=>H'C//BE
Sau đó chứng minh như bạn dawnkinlaw #77

Chặt chẽ hết sức rồi đó 10 điểm đi về nào

vậy mà ko chính xác à
JH = AE = 1/2 CE
AE + CE = AC
hay nói cách khác nhìn vô thấy luôn
AE + 2JH = AE + 2AE = AC
hic
thế dc rùi đó

Từ AH kẻ đường thẳng AHx

=> tứ giác BICH' là hình thoi vì có 2 đường chéo vuông góc nhau và có 2 cạnh bằng nhau
=> H'C//BI=>H'C//BE

Ở đây cách giải nào đơn giản nhất là cách giải tốt. Cách giải này cũng đúng. Nhưng dài so với 2 cách kia :D

Cách của bác bên trên là đúng rồi đó, mình kẻ // không cần phải chứng minh đâu.

Lậy các cụ:

Các cụ phải đọc lại định lý và hệ quả của đường trung binh trong tam giác đi, thêm chút pitago nữa:

1. Đường thẳng đi qua trung điểm và song song với cạnh đáy là đường trung bình.

2. Pitago thì AC ^2 = AH^2 + HC^2
AH = giả thiết cho rồi
HC = 1/2 BC (giả thiết cho rồi)

kết quả đến đây vẫn phải bàn a`???

hix, mmo nhìu dân pro toán wa , em thua rùi :(

ặc ặc, giờ lại còn ta chủ động kẻ thêm đường song song với AC cắt BE tại J mà lại cấm. Bộ GDDT ko cấm à nha (trong lý thuyết lớp 8 gọi là kẻ thêm đường phụ)

Có ai phản đối việc kẻ đường song song rồi lại đi bắt chứng minh nó song song ko??? thua cậu này luôn!

Thế giờ cậu thix kẻ thêm song song hay vuông góc đều được à , cậu kẻ thì cậu phải chứng minh nó song song , cái hình chả qua là để nhìn thui chứ làm gì có nhìn hình ta thấy cạnh đó song song với cạnh đó , đề cho sao là làm y thế còn nếu kẻ thêm hay bớt gì thì phải chứng minh nó và dữ liệu là đề bài cho dựa vào đó mà chứng mình . kẻ thêm chả qua là để dễ nhìn và cho ra bài toán , thay vì đề bài nói rõ như thế thì người ta bắt mình suy luận ra

Lậy các cụ:

Các cụ phải đọc lại định lý và hệ quả của đường trung binh trong tam giác đi, thêm chút pitago nữa:

1. Đường thẳng đi qua trung điểm và song song với cạnh đáy là đường trung bình.

2. Pitago thì AC ^2 = AH^2 + HC^2
AH = giả thiết cho rồi
HC = 1/2 BC (giả thiết cho rồi)

kết quả đến đây vẫn phải bàn a`???
Vui nhở :))..............này có mà thức đến 7h sáng :))

Thế giờ cậu thix kẻ thêm song song hay vuông góc đều được à , cậu kẻ thì cậu phải chứng minh nó song song , cái hình chả qua là để nhìn thui chứ làm gì có nhìn hình ta thấy cạnh đó song song với cạnh đó , đề cho sao là làm y thế còn nếu kẻ thêm hay bớt gì thì phải chứng minh nó và dữ liệu là đề bài cho dựa vào đó mà chứng mình . kẻ thêm chả qua là để dễ nhìn và cho ra bài toán , thay vì đề bài nói rõ như thế thì người ta bắt mình suy luận ra

Kẻ song song ko phải để nhìn mà là lấy tính chất có đường song song thì sẽ có 2 góc so le trong bằng nhau,

Chưa có ai đi day mà kêu học trò chứng minh rằng khi em kẻ đường thẳng song song với đường cho trước thì nó song song với đường cho trước cả.

Thua bạn này luôn!

Từ AH kẻ đường thẳng AHx

=> H'C//BI=>H'C//BE

Nếu không có lời giải nào chặt chẽ thì dùng cách này vẫn ok , chủ yếu phải chặt chẽ vì kêu lên giải bài tập bắt mình phải nói rõ đó , chặt chẽ càng tốt dài xi cũng không quan trọng hehe

Kẻ song song ko phải để nhìn mà là lấy tính chất có đường song song thì sẽ có 2 góc so le trong bằng nhau,

Chưa có ai đi day mà kêu học trò chứng minh rằng khi em kẻ đường thẳng song song với đường cho trước thì nó song song với đường cho trước cả.

Thua bạn này luôn!

Thề mình với bạn cá gì không 10$ thui cá cho vui nếu thua thì coi như KN , ok không nếu mà cho tự do kẻ song song thì mình thua 10$ còn không bạn thua mình 10$ ok không

Last edited by a moderator:
Qua 2pic này, tôi rút ra đc rằng người vn chúng ra rất máu me và ăn thua cay cú :binhsua146:

Chuẩn luôn, đúng nghề của mình mà. Lại còn có học trò đi cãi thầy điều hiển nhiên nên đang bực bội trong người đây. ngứa nghề rùi :))

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
421,498
173,681
Latest member
Oluomo123

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week