[Game show] ĐỐ VUI TOÀN FORUM

hôm nay forum lại bị die dài nên lại cộng thêm 6h nữa vậy là kết thúc lúc 5h40 ngày 16/4 nha các cậu

Máy rút tiền đầu tiên của thế giới được thiết kế và hoàn thành bởi Luther George Simjian. Vào năm 1939 máy được thiết kế tại Thành phố New York cho ngân hàng City Bank of New York, nhưng 6 tháng sau thì nó bị bỏ đi vì rất ít người dùng.

Sau 25 năm, máy rút tiền điện tử đầu tiên được hãng in De La Rue thiết kế tại Enfield Town (gần London) cho ngân hàng Barclays Bank vào ngày 27 tháng 6 năm 1967. Người phát minh ra máy này được xem là John Shepherd-Barron (1925 - 2010, người Anh) tuy rằng Luther George Simjian và vài người khác cũng đã đăng ký văn bằng phát minh cho loại máy này.
câu 1: Luther George Simjian. <John Shepherd-Barron,Don Wetzel - Phó giám đốc chi nhánh kế hoạch sản phẩm của Docutel> thế giới còn tranh cãi huống chi mình :|

Câu 1: Đỗ Đức Cường (Ông này chơi khó nha... Một đống đáp án luôn, thấy wiki ghi là Luther George Simjian nhưng ủng hộ Việt Nam he he)

---------- Post added at 10:44 PM ---------- Previous post was at 10:35 PM ----------

Cầu: Nadoruto

hè hè hồi sau sẽ rõ, còn ai không đoán đi nào :)

---------- Post added at 11:08 PM ---------- Previous post was at 10:48 PM ----------

lên nào các cậu

Hê, mình đang nhất à? :D Vui quá :D.
Tiếp cho vui:

Câu 1: Don Wetzel (cho cái link luôn này =)): http://www.thocp.net/hardware/atm.htm. Ở góc bên trái ghi "Inventors" (số nhiều) và ở ngay bên dưới là hình ông Don Wetzel nằm đầu tiên =))).

Câu 2: Naruto (đọc là Na-ru-tô). Giải thích:
- Hình 1 là hình quả na -> đáp án có chữ "Na".
- Hình 2 là hình các tên miền -> đáp án là 1 cái tên (chắc thế =))).
- Hình 3 là hình quốc huy cờ nước Nga - Russian, viết tắt là Ru -> đáp án có chữ "ru".
- Hình 4 là hình cái bát hay còn gọi là cái tô -> đáp án có chữ đọc là "tô".

P/s: Câu 1 mà bác cho gợi ý "là người Việt Nam" thì dễ bị hội đồng lắm nha =)).

yên tâm câu đấy ko có gợi ý đâu, phần giải thích của caohanh1502 gần đúng rồi, biết mấy cậu đoán thế này mình bonus cho giải thích thành 20 điểm ^^

---------- Post added at 11:23 PM ---------- Previous post was at 11:13 PM ----------

câu 1 là 1 chuyện rất thú vị với mình nên đưa vô hỏi các cậu thử, các cậu trả lời đúng như mình đoán thật ^^

Chẹp, đợt này chắc không có điểm rồi :(. Rớt hạng chắc rồi :(.

Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi, ye ye.

Câu 3 hết đc bảo lưu rồi mai mình sẽ giải thích rõ :)

---------- Post added at 11:27 PM ---------- Previous post was at 11:26 PM ----------

5=1 ^^ chuẩn ko

ơ cậu gì vào hỏi phát rồi đi đâu mất tiêu rồi

tổng kết đợt 5: foreverok xuất sắc trả lời đc câu hình đáp án là Naruto ghi được 20 điểm
giải thích:
hình 1: trái mãng cầu, còn gọi là trái "na"
hình 2: các tên miền, ý nói là 1 tên miền nào đó
hình 3: ý nói đến nước Nga-russia
>> tên miền nước Nga: .ru>> "ru"
hình 4: hình mấy cái tô >> "to"

câu 1 đợt 5 này các đáp án: Luther George Simjian, John Shepherd-Barron, James Goodfellow , Don Wetzel, John D. White đều đc cho là đúng. Vì việc này hiện nay chưa có xác định rõ ràng, tất cả các trang web nói về lịch sử ATM cũng ko khẳng định đc ai trong số đó. Tuy nhiên riêng John Shepherd-Barron đã đc trao huân chương.

Đáp án là thế nhưng mình biết các cậu sẽ trả lời là Đỗ Đức Cường, vì ông này cách đây vài năm có đc làm chuơng trình người đuơng thời về việc ông ấy là cha đẻ ATM, sau đó báo chí liên tục dựa vào đấy viết các bài ca ngợi làm không ít người nhầm tưởng điều này. Nhưng thực tế không phải vậy, trên trang web về các bằng sáng chế của Mỹ mình đã tìm đc bằng sáng chế của ông này, tấm bằng đó đúng là về ATM nhưng rất nhiều người có tấm bằng như thế, có thể nói đó không phải là bằng "phát minh" mà chỉ là ghi nhận DDC như là người có 1 cải tiến hoặc sở hữu 1 kiểu dáng ATM nào đó. Việc nhầm lẫn này là do từ ngữ trong tấm bằng làm khi dịch ra tiếng việt chúng ta bị nhầm lẫn. Chưa kể nếu ông thật sự là người phát minh ra máy ATM thì ko thể nào các trang web nước ngoài lại ko nói gì đến ông , đó là điều vô lý.

Ở câu 1 bạn nào trả lời 2 lần vẫn đc chấp nhận do rule cho phép trả lời thoải mái, trong 2 câu đó câu đúng vẫn đc điểm còn câu sai bị trừ điểm theo quy định, những bạn trả lời theo câu sai bị trừ theo thứ tự -1,-2,-3...... mình có cập nhật trong rule hôm 15/4 rồi.

Đợt 6 đang đc chuẩn bị, sẽ update sau.

---------- Post added at 10:55 AM ---------- Previous post was at 10:14 AM ----------

Đợt 6-từ 11h55 ngày 16/4 đến 23h55 ngày 16/4: bắt đầu

BXH: có sự bứt phá của foreverok và babal0ve khi cả 2 đều thăng 5 bậc ^^

1/ caohanh1502: 47 (-1-)

2/ foreverok : 35 (7 ^)

3/ Karelking : 30 (2 v)

4/ babel0ve: 29 (9 ^)

5/ Ultimate : 28 (3 v)

6/ Roll : 20 (4 v)

7/ Starofover : 18 (5 v)

8/ n2qfr94: 16 (5 v)

9/ hanconghanh: 7 (8 v)

ở nước khác thì nhà vua đâu thể sai ông ta :)

sao không bạn, ở khác nước nhưng có thể qua nước đó nói ông thợ đó mà

---------- Post added at 01:20 PM ---------- Previous post was at 01:19 PM ----------

thế bạn bổ sung là không được ra lệnh người khác nước cho dễ hiểu :D

Lúc ra câu hỏi mình ko nghĩ là có người nghĩ ra 1 nước khác vì câu hỏi mình có ghi rõ : "ở 1 đất nước kia" tức là từ lúc đầu đã chỉ nói về 1 đất nước thôi mà ^^

Câu 1: đáp án là có, vì ông ấy cũng là 1 thần dân trong nước thì khi vua ra lệnh "Phải cạo hết râu cho tất cả mọi người trong nước" ông đã tự cạo cho mình rồi . OK không biết nhất hay nhì điểm :D

---------- Post added at 01:29 PM ---------- Previous post was at 01:23 PM ----------

câu 2: là hộp diêm ( hộp diêm que ) đội mũ thì mới đốt được . OK nhất điểm

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
422,530
174,811
Latest member
chienpn

Most viewed of week

Most viewed of week

Back